Chào hàng cạnh tranh có bắt buộc đấu thầu qua mạng?

Chủ đề   RSS   
  • #592499 16/10/2022

    Chào hàng cạnh tranh có bắt buộc đấu thầu qua mạng?

    Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 1 Thông tư 16/2022/TT-BKHĐT quy định:

    “Điều 1. Ngưng hiệu lực thi hành

    1. Đối với Thông tư số 08/2022/TT-BKHĐT ngày 31 tháng 5 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư quy định chi tiết việc cung cấp, đăng tải thông tin về đấu thầu và lựa chọn nhà thầu trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia:

    a) Ngưng hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 8 năm 2022 đến ngày 15 tháng 9 năm 2022, trừ quy định về lộ trình áp dụng đấu thầu qua mạng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa chia thành nhiều phần quy định tại khoản 1 Điều 37.

    …”

    Theo đó, tại khoản 1 Điều 37 Thông tư 08/2022/TT-BKHĐT quy định:

    “Điều 37. Lộ trình áp dụng lựa chọn nhà thầu qua mạng

    1. Năm 2022:

    a) Tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng đối với toàn bộ (100%) gói thầu áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi, chào hàng cạnh tranh thuộc lĩnh vực hàng hóa, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ tư vấn có giá gói thầu không quá 10 tỷ đồng và thuộc lĩnh vực xây lắp có giá gói thầu không quá 20 tỷ đồng, trừ gói thầu hn hợp, gói thầu áp dụng phương thức hai giai đoạn một túi hồ sơ, hai giai đoạn hai túi hồ sơ;

    b) Việc tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng trong năm phải bảo đảm tổng số lượng gói thầu đạt tối thiểu 80% số lượng gói thầu và tối thiểu 70% tổng giá trị gói thầu áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi, chào hàng cạnh tranh, trừ gói thầu hỗn hợp, gói thầu áp dụng phương thức hai giai đoạn một túi hồ sơ, hai giai đoạn hai túi hồ sơ;

    c) Tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng đối với toàn bộ (100%) gói thầu áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi, chào hàng cạnh tranh sử dụng vốn nhà nước để mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập, trừ gói thầu hỗn hợp, gói thầu áp dụng phương thức hai giai đoạn một túi hồ sơ, hai giai đoạn hai túi hồ sơ.

    …”

    => Theo đó, đối với gói thầu áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi, chào hàng cạnh tranh thuộc lĩnh vực hàng hóa, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ tư vấn có giá gói thầu không quá 10 tỷ đồng và thuộc lĩnh vực xây lắp có giá gói thầu không quá 20 tỷ đồng thì mới bắt buộc tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng.

     
    1808 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dutquynhnhu@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #593403   31/10/2022

    ngoclua1001
    ngoclua1001

    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/08/2022
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Chào hàng cạnh tranh có bắt buộc đấu thầu qua mạng?

    Cảm ơn những chia sẻ từ bạn. Có thể thấy pháp luật chỉ quy định bắt buộc đấu thầu qua mạng đối với gói thầu áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi, chào hàng cạnh tranh thuộc lĩnh vực hàng hóa, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ tư vấn có giá gói thầu không quá 10 tỷ đồng và thuộc lĩnh vực xây lắp có giá gói thầu không quá 20 tỷ đồng. Quy định này sẽ giúp nhà đầu tư thuận lợi lựa chọn hình thức đầu tư thích hợp.

     
    Báo quản trị |  
  • #593606   02/11/2022

    Chào hàng cạnh tranh có bắt buộc đấu thầu qua mạng?

    Cảm ơn các thông tin hữu ích từ bài viết. Có thể thấy, hiện nay công nghệ thông tin đã được ứng dựng vào tất cả các lĩnh vực kinh tế khác nhau và đấu thầu cũng không ngoại lệ. Do đó, việc nhà nước có quy định tại Thông tư 08/2022/TT-BKHĐT rằng càng về sau, phạm vi áp dụng lựa chọn thầu qua mạng càng được áp dụn rộng rãi hơn. Việc này gúp cho việc lựa chọn nhà thầu được công khai, minh bạch mà dễ dàng tiếp cận hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #600696   28/03/2023

    Chào hàng cạnh tranh có bắt buộc đấu thầu qua mạng?

    Cám ơn bài viết hữu ích của tác giả. Qua bài viết mà mình biết thêm được quy định của pháp luật về chào hàng cạnh tranh có bắt buộc phải thực hiện đấu thầu qua mạng hay không, hy vọng sẽ đọc thêm được nhiều bài viết hay và bổ ích như thế này đến từ tác giả

     
    Báo quản trị |