Chấm dứt hợp đồng thử việc trước hạn, người lao động có được trả lương?

Chủ đề   RSS   
  • #589505 10/08/2022

    xuanuyenle
    Top 200
    Lớp 10

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (384)
    Số điểm: 14342
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 368 lần


    Chấm dứt hợp đồng thử việc trước hạn, người lao động có được trả lương?

    Thử việc là một quá trình diễn ra trước khi người sử dụng lao động ký hợp đồng lao động chính thức. Thử việc là quá trình không bắt buộc, tuy nhiên đối với các bạn sinh viên mới ra trường thì hầu như đây là sự lựa chọn hầu hết của các nhà tuyển dụng để cả hai cùng đánh giá mức độ phù hợp của với công việc, môi trường, đồng nghiệp, ý chí,… Vậy sau đây là những thông tin mà người lao động cần biết để bảo vệ quyền và lợi ích của mình trong quá trình thử việc.

    1. Thử việc là gì?

    Thử việc là sự thỏa thuận tự nguyện giữa người lao động (NLĐ) và người sử dụng lao động (NSDLĐ). Đây là quá trình diễn ra trong một khoảng thời gian nhằm đánh giá năng lực, trình độ, ý thức, các điều kiện lao động giữa hai bên,… trước khi quyết định có ký hợp đồng lao động chính thức hay không.

    Theo đó căn cứ tại Điều 24 Bộ luật Lao động 2019 thì NSDLĐ và NLĐ có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việc bằng việc giao kết hợp đồng thử việc.

    Như vây, thử việc không mang tính bắt buộc mà chỉ dựa trên nhu cầu của NSDLĐ và NLĐ.

    2. Thời gian thử việc

    Thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và bảo đảm điều kiện sau đây:

    - Không quá 180 ngày đối với công việc của người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp;

    - Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    - Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;

    - Không quá 06 ngày làm việc đối với công việc khác.

    3. Tiền lương thử việc

    Theo Điều 26 BLLĐ 2019 được quy định như sau: Tiền lương của NLĐ trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

    cham-dut-hop-dong-thu-viec

    4. Chấm dứt thử việc

    Nếu muốn kết thúc thời gian thử việc NSDLĐ phải thông báo kết quả thử việc cho NLĐ:

    Thử việc đạt yêu cầu (theo Khoản 1 Điều 27 BLLĐ 2019)

    - Nếu giao kết hợp đồng lao động có nội dung thử việc thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động.

    -Nếu giao kết hợp đồng thử việc thì tiếp tục giao kết hợp đồng lao động.

    Tuy nhiên không có quy định rằng đã có thông báo đạt yêu cầu từ phía NSDLĐ mà NSDLĐ không tiếp tục giao kết hợp đồng lao động thì hậu quả pháp lý mà NSDLĐ phải gánh chịu sẽ như thế nào.

    Thử việc không đạt yêu cầu (theo Khoản 1 Điều 27 BLLĐ 2019)

    - Nếu giao kết hợp đồng lao động có nội dung thử việc thì chấm dứt hợp đồng.

    - Nếu giao kết hợp đồng thử việc thì chấm dứt hợp đồng thử việc và không tiếp tục giao kết hợp đồng lao động.

    Vậy việc chấm dứt hợp đồng thử việc trước hạn, người lao động có được trả lương?

    Căn cứ theo Khoản 2 Điều 27 BLLĐ 2019, trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết mà không cần báo trước và không phải bồi thường.

    Ngoài ra, nếu một trong hai bên hủy bỏ hợp đồng thử việc, hợp đồng lao động có nội dung thử việc trong thời gian thử việc thì cũng không cần báo trước, không phải bồi thường hợp đồng. Hay nói cách khác, do đây là thời gian thử việc, chưa giao kết hợp đồng lao động hoặc chưa bước vào giai đoạn làm việc chính thức theo hợp đồng lao động.

    Vậy nên, đây là hành vi không trái với quy định pháp luật và NSDLĐ phải có trách nhiệm trả lương cho NLĐ. Ngược lại, nếu NSDLĐ không thanh toánh lương cho NLĐ thì vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều 48 BLLĐ 2019.

     
    199 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #589520   10/08/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (301)
    Số điểm: 2915
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 92 lần


    Chấm dứt hợp đồng thử việc trước hạn, người lao động có được trả lương?

    Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn chia sẻ.

    Khi người lao động nghỉ việc trong quá trình thử việc thì vẫn sẽ được chi trả đầy đủ tiền lương cho thời gian thử việc theo quy định tại hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động. Nếu người sử dụng lao động không trả hoặc có trả nhưng trả không đủ tiền lương thử việc cho người lao động theo thỏa thuận giữa các bên thì theo quy định tại Khoản 2 Điều 17 Nghị định 12/2022/NĐ-CP sẽ bị xử phạt vi phạm với mức xử phạt như sau:

    2. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn theo quy định của pháp luật; không trả hoặc trả không đủ tiền lương cho người lao động theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động; không trả hoặc trả không đủ tiền lương làm thêm giờ; không trả hoặc trả không đủ tiền lương làm việc vào ban đêm; không trả hoặc trả không đủ tiền lương ngừng việc cho người lao động theo quy định của pháp luật; hạn chế hoặc can thiệp vào quyền tự quyết chi tiêu lương của người lao động; ép buộc người lao động chi tiêu lương vào việc mua hàng hóa, sử dụng dịch vụ của người sử dụng lao động hoặc của đơn vị khác mà người sử dụng lao động chỉ định; khấu trừ tiền lương của người lao động không đúng quy định của pháp luật; không trả hoặc trả không đủ tiền lương theo quy định cho người lao động khi tạm thời chuyển người lao động sang làm công việc khác so với hợp đồng lao động hoặc trong thời gian đình công; không trả hoặc trả không đủ tiền lương của người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm khi người lao động thôi việc, bị mất việc làm; không tạm ứng hoặc tạm ứng không đủ tiền lương cho người lao động trong thời gian bị tạm đình chỉ công việc theo quy định của pháp luật; không trả đủ tiền lương cho người lao động cho thời gian bị tạm đình chỉ công việc trong trường hợp người lao động không bị xử lý kỷ luật lao động theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

     
    Báo quản trị |  
  • #589526   10/08/2022

    nguyenhuuvi98
    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Chồi

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1350
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 32 lần


    Chấm dứt hợp đồng thử việc trước hạn, người lao động có được trả lương?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Chia sẻ của tác giả rất hữu ích, đây là vấn đề thắc mắc của nhiều người, đặc biệt là những bạn sinh viên mới ra trường chưa có nhiều hiểu biết về pháp luật lao động. Giải thích của tác giả rất rõ ràng, đảm bảo quyền lợi cho người lao động.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhuuvi98 vì bài viết hữu ích
    xuanuyenle (12/08/2022)
  • #589553   11/08/2022

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (405)
    Số điểm: 3660
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 51 lần


    Chấm dứt hợp đồng thử việc trước hạn, người lao động có được trả lương?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả,
    Vì theo quy định trên thì trong thời gian thử việc, cả hai bên đều có quyền hủy bỏ thỏa thuận thử việc mà không cần phải báo trước cũng như sẽ không phải bồi thường gì cả nếu việc làm thử không đạt yêu cầu, bạn vẫn được quyền nhận đủ lương cho những ngày công bạn đi làm theo đúng quy định của pháp luật, nếu công ty nào không trả phần tiền đó là đã quy phạm pháp luật rồi đó.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phantrungnghia99 vì bài viết hữu ích
    xuanuyenle (12/08/2022)
  • #590453   30/08/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 1815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Chấm dứt hợp đồng thử việc trước hạn, người lao động có được trả lương?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn về trường hợp nghỉ trong giai đoạn thử việc mà nhiều người rất quan tâm. Thông qua bài viết, có thể thấy là trong thời gian thử việc, cả hai bên đều có quyền hủy bỏ thỏa thuận thử việc mà không cần phải báo trước cũng như sẽ không phải bồi thường gì cả. Nếu nghỉ trước khi hết hạn thì người lao động vẫn có quyền nhận đủ lương cho những ngày mà họ đã đi làm.

     
    Báo quản trị |