Cha mẹ tự ý đọc nhật ký của con có vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #595709 23/12/2022

    anuyan0862
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:05/12/2022
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 2760
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Cha mẹ tự ý đọc nhật ký của con có vi phạm pháp luật không?

     Điều 21 Hiến pháp 2013 quy định như sau:

    1. Mọi người có quyền bất khả xâm phạm về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân và bí mật gia đình; có quyền bảo vệ danh dự, uy tín của mình.

    Thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình được pháp luật bảo đảm an toàn.

    2. Mọi người có quyền bí mật thư tín, điện thoại, điện tín và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác.

    Không ai được bóc mở, kiểm soát, thu giữ trái luật thư tín, điện thoại, điện tín và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư của người khác.

    Ngoài ra, Điều 21 Luật trẻ em 2016 quyền bí mật đời sống riêng tư của trẻ em quy định như sau:

    1. Trẻ em có quyền bất khả xâm phạm về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân và bí mật gia đình vì lợi ích tốt nhất của trẻ em.

    2. Trẻ em được pháp luật bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín, bí mật thư tín, điện thoại, điện tín và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác; được bảo vệ và chống lại sự can thiệp trái pháp luật đối với thông tin riêng tư.

    Điều 1 Luật trẻ em 2016 quy định trẻ em là người dưới 16 tuổi.

    Pháp luật công nhận mọi người có quyền bất khả xâm phạm về bí mật cá nhân.

    Theo đó, việc cha mẹ tự ý đọc nhật ký của con mình dù ở độ tuổi nào cũng được coi là hành vi xâm phạm bí mật cá nhân và đó là hành vi vi phạm pháp luật.

     
    553 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anuyan0862 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595717   23/12/2022

    nguyentanviet2000
    nguyentanviet2000
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:06/12/2022
    Tổng số bài viết (187)
    Số điểm: 1544
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 41 lần


    Cha mẹ tự ý đọc nhật ký của con có vi phạm pháp luật không?

    Tôn trọng quyền riêng tư của trẻ; chính là tôn trọng nhân cách, sự phát triển lành mạnh của trẻ. Các nhà tâm lý học giáo dục đã cảnh báo; nhiều trẻ em bị tổn thương nặng nề khi bị xâm phạm thô bạo về quyền riêng tư. Do đó, cha, mẹ và người thân cần có các hành vi chuẩn mực; không xâm phạm quyền riêng tư của trẻ; các bí mật đời tư của trẻ; có cách giáo dục và định hướng cho trẻ đúng đắn.

    Ngoài ra, Điều 159 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín; điện thoại, điện tín; hoặc hình thức trao đổi thông tin riêng tư của người khác. Theo đó; hành vi vi phạm quyền riêng tư của trẻ em có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự; bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng; hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm. Hoặc bị áp dụng khung hình phạt nặng hơn tùy theo mức độ, tình tiết tăng nặng.

     
    Báo quản trị |  
  • #595904   27/12/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1979)
    Số điểm: 14194
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 316 lần


    Cha mẹ tự ý đọc nhật ký của con có vi phạm pháp luật không?

    Quy định cũng rõ ràng là phải đảm bảo quyền riêng tư cho trẻ. Tuy nhiên, trên thực tế thì để đảm bảo việc này cũng cung cấp kiến thức, phổ biến pháp luật cho các bậc cha mẹ vẫn còn nhiều hạn chế. Thường các bậc cha mẹ có lý do giải thích cho việc này để biết tâm tư, nguyện vọng để biết được suy nghĩ và có định hướng giáo dục nhưng vô hình chung việc này ảnh hưởng không nhỏ đến tâm lý của trẻ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #596100   28/12/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 3290
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Cha mẹ tự ý đọc nhật ký của con có vi phạm pháp luật không?

    Cảm ơn tác giả vì bài viết hay nhé, Hiện nay nhiều bậc cha mẹ, phụ huynh vì để hiểu rõ con cái của mình mà cố tình đọc lén nhật kỷ của con trẻ. Tuy nhiên, nhiều bậc cha mẹ không hề biết, việc tự ý đọc nhật ký của con đã xâm phạm quyền riêng tư của con. Do đó, cha mẹ cần lưu ý rõ về vấn đề này để có thể giáo dục con em mình tốt hơn

     
    Báo quản trị |  
  • #596105   28/12/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 5

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (850)
    Số điểm: 7292
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 135 lần


    Cha mẹ tự ý đọc nhật ký của con có vi phạm pháp luật không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, quyền bí mật đời tư là quyền được Hiến pháp ghi nhận là quyền cơ bản của công dân nhưng việc đọc trộm tin nhắn, nhật ký, email, nghe lén điện thoại… của người khác vẫn diễn ra hàng ngày vói nhiều mục đích và không phải ai dù biết rõ hậu quả pháp lý nhưng vẫn thực hiện nghiêm chỉnh.

     
    Báo quản trị |  
  • #600681   28/03/2023

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 3661
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Cha mẹ tự ý đọc nhật ký của con có vi phạm pháp luật không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, thông tin bài viết của bạn rất hữu ích, dù trong hoàn cảnh nào con cái vẫn có quyền riêng tư các bậc phụ huynh cần tôn trọng quyền riêng tư bí mật của con để tránh những hậu quả đáng tiệc xảy ra.

     
    Báo quản trị |  
  • #600721   28/03/2023

    Cha mẹ tự ý đọc nhật ký của con có vi phạm pháp luật không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Thông qua bài viết đã cung cấp thêm kiến thức về việc cha mẹ tự ý đọc nhật ký của con mình dù ở độ tuổi nào cũng được coi là hành vi xâm phạm bí mật cá nhân và đó là hành vi vi phạm pháp luật. Từ đó giúp các bậc phụ huynh chú ý hơn trong việc nuôi dạy và yêu thương con cái đúng cách, đúng pháp luật.

     
    Báo quản trị |