Cha mẹ chở theo 2 con trên xe máy có bị xử phạt hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #592955 29/10/2022

    Cha mẹ chở theo 2 con trên xe máy có bị xử phạt hay không?

    Hiện nay, nhiều bậc phụ huynh khi đi xe máy thường chở theo 2 con trên xe. Nhiều người nghĩ rằng con nhỏ nên chở thêm sẽ không bị phạt. Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật về an toàn giao thông thì hành vi chở theo 2 con trên xe có thể bị xử phạt hành chính.

    Căn cứ khoản 1 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

    - Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

    + Chở người bệnh đi cấp cứu;

    + Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

    + Trẻ em dưới 14 tuổi.

    Theo đó, hành vi chở theo hai người trở lên mà không thuộc 3 trường hợp đã nêu trên là vi phạm luật giao thông đường bộ. Đặc biệt, chở theo 2 con trên xe máy mà con không phải trẻ em dưới 14 tuổi cũng là hành vi vi phạm pháp luật.

    Căn cứ khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP ( sửa đổi, bổ sung bởi Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/01/2022) quy định như sau:

    Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    - Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường;

    - Không giảm tốc độ và nhường đường khi điều khiển xe chạy từ trong ngõ, đường nhánh ra đường chính;

    - Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;

    - Điều khiển xe chạy tốc độ thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông;

    - Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 03 xe trở lên ở lòng đường, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật;

    - Không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn; không nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên, đường chính từ bất kỳ hướng nào tới tại nơi đường giao nhau;

    - Xe không được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu của xe được quyền ưu tiên;

    - Dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, điểm dừng đón trả khách của xe buýt, nơi đường bộ giao nhau, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường; dừng xe nơi có biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; đỗ xe tại nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 2, điểm b khoản 3 Điều 49 Nghị định này;

    - Chở theo 02 người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

    - Ngồi phía sau vòng tay qua người ngồi trước để điều khiển xe, trừ trường hợp chở trẻ em ngồi phía trước.

    Trong đó, hành vi chở theo 2 người trở lên trừ các trường hợp luật định thì sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

    Như vậy, về nguyên tắc người điều khiển xe chở theo 2 người nhưng có một hoặc cả hai người dưới 14 tuổi sẽ không bị phạt. Còn trường hợp trên xe chở theo 3 người trở lên (4 người trở lên gồm cả người điều khiển xe) như tình huống ba mẹ chở theo 2 con… thì sẽ bị phạt vì lỗi chở quá số người quy định, không phân biệt số tuổi của người ngồi sau.

     
    143 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #592965   30/10/2022

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (171)
    Số điểm: 2085
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 44 lần


    Cha mẹ chở theo 2 con trên xe máy có bị xử phạt hay không?

    Cảm ơn thông tin tác giả cung cấp. Hiện nay người dân Việt Nam vẫn còn vô tư trong việc chấp hành an toàn giao thông khi tham gia giao thông. Vì khi chấp hành an toàn giao thông, không chỉ bảo đảm an toàn cho chính bản thân mà còn bảo đảm an toàn cho những người xung quanh.

     
    Báo quản trị |  
  • #593014   30/10/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 2090
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Cha mẹ chở theo 2 con trên xe máy có bị xử phạt hay không?

    Để đảm bảo an toàn cho người trên phương tiện cũng như những người khác cùng tham gia giao thông, pháp luật hiện quy định người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở 1 người. Theo đó, người điều khiển xe máy chở quá số người quy định sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về giao thông, song cũng có một số trường hợp ngoại lệ sẽ không bị phạt. Cảm ơn những thông tin hữu ích của tác giả đã giúp mọi người hiểu rõ hơn về các trường hợp ngoại lệ này.

     
    Báo quản trị |  
  • #593030   30/10/2022

    Cha mẹ chở theo 2 con trên xe máy có bị xử phạt hay không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ! Trên thực tế việc ba mẹ chở theo hai con nhỏ tham gia giao thông xảy ra rất nhiều và thường xuyên, bài viết đã cung cấp những quy định pháp luật rất rõ ràng để cho các bậc cha mẹ chú ý hơn trong việc chở thêm con nhỏ khi tham gia giao thông đường bộ

     
    Báo quản trị |  
  • #593032   30/10/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (211)
    Số điểm: 1859
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 58 lần


    Cha mẹ chở theo 2 con trên xe máy có bị xử phạt hay không?

    Theo quy định của Luật giao thông đường bộ 2008, người điều khiển mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở 1 người trên xe, trừ một số trường hợp đặc biệt. Theo đó, nếu chở 2 trẻ em dưới 14 tuổi hoặc một trong 2 dưới 14 tuổi trên xe gắn máy thì không xác định là chở quá số người quy định. Trường hợp cha mẹ chở hai con từ 14 tuổi trở lên thì sẽ vi phạm về chở quá số người quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #593485   31/10/2022

    ngoclua1001
    ngoclua1001
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/08/2022
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Cha mẹ chở theo 2 con trên xe máy có bị xử phạt hay không?

    Cảm ơn những chia sẻ từ bạn. Từ bài viết của bạn có thể thấy pháp luật chỉ cho phép chở theo 2 người khi điều khiển xe máy trong các trường hợp sau: chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật. Ngoài những trường hợp trên, hành vi chở theo 2 người khi điều khiển xe máy được xem là vi phạm pháp luật và bị xử phạt vi phạm hành chính.

     
    Báo quản trị |  
  • #594440   28/11/2022

    Cha mẹ chở theo 2 con trên xe máy có bị xử phạt hay không?

    Cám ơn bài viết của tác giả đã đem đến những thông tin rất hữu dụng cho cuộc sống đời thường cảu người dân. Việc ba mẹ "tống ba, tống bốn" người là vi phạm pháp luật về lĩnh vực an toàn giao thông đường bộ, thêm vào đó, hành vi này còn có gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe của bản thân người đang trên xe đó, và còn có thể gây tai nạn cho những người khác tham gia giao thông. Vì vậy, người dân cần ý thức hơn trong vấn đề tham gia giao thông đúng pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dtphuonglaw98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2022)