Cây hằng năm chưa thu hoạch hết vụ khi chuyển sang chăn nuôi có phải đăng ký biến động không?

Chủ đề   RSS   
  • #608578 02/02/2024

    danluan123
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (1156)
    Số điểm: 8420
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 94 lần


    Cây hằng năm chưa thu hoạch hết vụ khi chuyển sang chăn nuôi có phải đăng ký biến động không?

    Cây hằng năm chưa thu hoạch hết vụ khi chuyển sang chăn nuôi có phải đăng ký biến động không?

    Tình huống phát sinh: Chào luật sư, tôi ở Phan Thiết, gia đình tôi có 200m2 đất nông nghiệp trồng ngô, cây hằng năm chưa thu hoạch hết vụ nay chuyển qua nuôi heo thì theo quy định trường hợp của gia đình tôi  có cần đăng ký biến động hay không? Xin chân thành cảm ơn.

    Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Thông tư 09/2021/TT-BTNMT quy  các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động, bao gồm:

    - Chuyển đất trồng cây hàng năm sang đất nông nghiệp khác gồm: đất sử dụng để xây dựng nhà kính và các loại nhà khác phục vụ mục đích trồng trọt; đất xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép; nuôi trồng thủy sản cho mục đích học tập, nghiên cứu thí nghiệm;

    - Chuyển đất trồng cây hàng năm khác, đất nuôi trồng thủy sản sang trồng cây lâu năm;

    - Chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nuôi trồng thủy sản, đất trồng cây hàng năm;

    - Chuyển đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở;

    - Chuyển đất thương mại, dịch vụ sang các loại đất khác thuộc đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; chuyển đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ, đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp sang đất xây dựng công trình sự nghiệp.

    Trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận thì khi nào phải thực hiện đăng ký biến động?

    Căn cứ Khoản 4 Điều 95 Luật đất đai 2013 quy định về Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

    - Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;

    - Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép đổi tên;

    - Có thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích, số hiệu, địa chỉ thửa đất;

    - Có thay đổi về tài sản gắn liền với đất so với nội dung đã đăng ký;

    - Chuyển mục đích sử dụng đất;

    - Có thay đổi thời hạn sử dụng đất;

    - Chuyển từ hình thức Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm sang hình thức thuê đất thu tiền một lần cho cả thời gian thuê; từ hình thức Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang hình thức thuê đất; từ thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất theo quy định của Luật này.

    - Chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất của vợ hoặc của chồng thành quyền sử dụng đất chung, quyền sở hữu tài sản chung của vợ và chồng;

    - Chia tách quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất của tổ chức hoặc của hộ gia đình hoặc của vợ và chồng hoặc của nhóm người sử dụng đất chung, nhóm chủ sở hữu tài sản chung gắn liền với đất;

    - Thay đổi quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo kết quả hòa giải thành về tranh chấp đất đai được Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền công nhận; thỏa thuận trong hợp đồng thế chấp để xử lý nợ; quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai, khiếu nại, tố cáo về đất đai, quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án đã được thi hành; văn bản công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất phù hợp với pháp luật;

    - Xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề;

    - Có thay đổi về những hạn chế quyền của người sử dụng đất.

    Do đó, đối với trường hợp trên khi anh chuyển từ đất trồng cây hằng năm sang nuôi heo sẽ vẫn đăng ký biến động vì theo quy định thì khi chuyển đất trồng cây hàng năm sang đất nông nghiệp khác gồm: đất xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép phải đăng ký biến động. Anh căn cứ quy định trên để thực hiện.

     
    79 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danluan123 vì bài viết hữu ích
    admin (06/02/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận