Cavet xe không chính chủ có cầm đồ, vay tiền được không?

Chủ đề   RSS   
  • #606937 18/11/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2002 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Cavet xe không chính chủ có cầm đồ, vay tiền được không?

    Một trong những loại giấy tờ quan trọng cần phải mang theo khi điều khiển phương tiện giao thông chính là cavet xe. Trong những trường hợp gấp cavet xe còn thường được sử dụng để cầm đồ, vay tiền nhanh. Vậy trường hợp mua xe không chính chủ thì có được sử dụng cavet để cần đồ không?
     
    cavet-xe-khong-chinh-chu-co-cam-do-vay-tien-duoc-khong
     
    1. Cavet là giấy tờ gì?
     
    Cavet xe là một từ ngữ địa phương thay cho tên gọi pháp lý là Giấy đăng ký xe mô tô, xe máy. Qua đó, khi mua xe thì chủ xe được cấp cavet nhằm để xác nhận quyền sở hữu xe.
     
    Cavet cũng được cơ quan có thẩm quyền quản lý hành chính về số lượng xe trên địa bàn, qua đó có thể xác minh chủ xe khi tham gia giao thông, xe chính chủ khi đã thực hiện thủ tục hành chính, kiểm tra xe đảm bảo đúng số khung, bộ máy vận hành xe đúng quy định,...
     
    Cụ thể, cavet xe sẽ hiển thị các thông tin như: tên chủ xe, nhãn hiệu xe, nguồn gốc xe, số khung, số máy, biển số đăng ký... Cavet xe chỉ có hiệu lực khi được ký xác nhận và chứng thực bởi trưởng công an tỉnh.
     
    2. Trường hợp cavet xe sẽ bị thu hồi?
     
    Ngày 01/7/2023 Bộ Công an đã ban hành Thông tư 24/2023/TT-BCA thì Điều 23 của Nghị định này quy định 08 trường hợp sau đây cơ quan công an có thể thu hồi cavet xe máy:
     
    - Xe hỏng không sử dụng được, bị phá hủy do nguyên nhân khách quan.
     
    - Xe hết niên hạn sử dụng, không được phép lưu hành theo quy định của pháp luật.
     
    - Xe bị mất cắp, bị chiếm đoạt không tìm được hoặc xe thải bỏ, chủ xe đề nghị thu hồi chứng nhận đăng ký xe, biển số xe.
     
    - Xe nhập khẩu miễn thuế hoặc xe tạm nhập của cơ quan, tổ chức, cá nhân nước ngoài tái xuất, chuyển quyền sở hữu hoặc tiêu hủy.
     
    - Xe đăng ký tại các khu kinh tế theo quy định của Chính phủ khi tái xuất hoặc chuyển nhượng vào Việt Nam.
     
    - Xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển.
     
    - Xe tháo máy, khung để đăng ký cho xe khác.
     
    - Xe đã đăng ký nhưng phát hiện hồ sơ xe giả hoặc xe có kết luận của cơ quan có thẩm quyền số máy, số khung bị cắt, hàn, đục lại, tẩy xóa hoặc cấp biển số không đúng quy định.
     
    Nếu thuộc một trong 08 trường hợp nêu trên thì cơ quan công an sẽ ra quyết định thu hồi cà vẹt, biển số xe lại. Đồng thời, cavet xe không chính chủ cũng sẽ bị thu hồi.
     
    3. Trách nhiệm của cơ sở kinh doanh dịch vụ cầm đồ
     
    Căn cứ Điều 29 Nghị định 96/2016/NĐ-CP quy định trách nhiệm của cơ sở kinh doanh dịch vụ cầm đồ phải thực hiện khi nhận tài sản là cavet xe máy của người cầm đồ:
     
    Ngoài trách nhiệm quy định tại Điều 25 Nghị định 96/2016/NĐ-CP, cơ sở kinh doanh dịch vụ cầm đồ có trách nhiệm:
     
    - Kiểm tra giấy tờ tùy thân của người mang tài sản đến cầm cố, gồm: Giấy chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân hoặc Hộ chiếu hoặc giấy tờ cá nhân khác có dán ảnh do cơ quan quản lý nhà nước cấp, còn giá trị sử dụng, đồng thời photocopy lưu lại tại cơ sở kinh doanh.
     
    - Lập hợp đồng cầm cố tài sản theo quy định của pháp luật.
     
    - Đối với những tài sản cầm cố theo quy định của pháp luật phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu thì chỉ được cầm cố khi các tài sản đó có đầy đủ giấy sở hữu và cơ sở kinh doanh phải giữ lại bản chính của các loại giấy đó trong thời gian cầm cố tài sản.
     
    - Đối với những tài sản cầm cố thuộc sở hữu của người thứ ba phải có văn bản ủy quyền hợp lệ của chủ sở hữu.
     
    - Không được nhận cầm cố đối với tài sản không rõ nguồn gốc hoặc tài sản do các hành vi vi phạm pháp luật mà có.
     
    - Tỷ lệ lãi suất cho vay tiền khi nhận cầm cố tài sản không vượt quá tỷ lệ lãi suất theo quy định của Bộ luật dân sự.
     
    - Bố trí kho bảo quản tài sản cầm cố và đảm bảo an toàn đối với tài sản của người mang tài sản đến cầm cố.
     
    Như vậy, trường hợp người sử dụng cavet xe không chính chủ để cầm đồ tại cơ sở kinh doanh dịch vụ cầm đồ sẽ không được thực hiện giao dịch, vì đây là trường hợp cavet xe bị cơ quan có thẩm quyền thu hồi, và cơ sở dịch vụ cầm đồ có trách nhiệm kiểm tra giấy tờ đầy đủ, đồng thời tuân thủ quy định hiện hành.
     
    1795 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    admin (05/01/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận