Câu hỏi về tài sản và thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #593706 06/11/2022

    Câu hỏi về tài sản và thừa kế

    Cho mình hỏi :

    Tài sản chung của hai vợ chồng, vợ chết 15 năm rồi, bây giờ muốn bán tài sản đó người chồng có cần tất cả các đứa con đồng thuận ký bán không ?

     
    297 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hhienhi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594292   27/11/2022

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 1310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Câu hỏi về tài sản và thừa kế

    Anh có thể tham khảo ý kiến sau! (Trường hợp người vợ không để lại di chúc)

    Căn cứ tại khoản 1 Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    Điều 650. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

    1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

    a) Không có di chúc;”

    Mặt khác, căn cứ tại Điều khoản 1 Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;”

    Đồng thời căn cứ tại khoản 1 Điều 611 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    Điều 611. Thời điểm, địa điểm mở thừa kế

    1. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trường hợp Tòa án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 71 của Bộ luật này.”

    Theo đó, tại thời điểm vợ Anh chết vào 15 năm trước cũng là thời điểm mở thừa kế chia di sản vợ Anh để lại. Người thừa kế cho phần di sản này là Anh và các con của vợ chồng Anh, cha mẹ của vợ Anh (nếu họ còn sống).

    Căn cứ tại khoản 1, khoản 2 Điều 66 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

    Điều 66. Giải quyết tài sản của vợ chồng trong trường hợp một bên chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết

    1. Khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản.

    2. Khi có yêu cầu về chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Phần tài sản của vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.”

    Theo đó, đối với tài sản chung của vợ chồng, phần di sản mà vợ Anh để lại là một nửa tài sản chung, Anh có quyền định đoạt đối với một nửa tài sản chung còn lại của vợ chồng. Do đó, khi Anh bán một nửa này thì không cần hỏi ý kiến của các con. 

    Đối với phần di sản vợ để lại

    Căn cứ tại khoản 1 Điều 611 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    Điều 623. Thời hiệu thừa kế

    1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

    a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;

    b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.”

    Theo đó,

    ·        Trường hợp là động sản, sau 15 năm từ thời điểm vợ Anh chết, nếu không yêu cầu chia thừa kế thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Nếu Anh là người quản lý di sản thì Anh được quyền bán mà không cần sự đồng ý của những người thừa kế còn lại của vợ Anh.

    ·        Trường hợp là bất động sản, sau 15 năm kể từ thời điểm vợ Anh chết vẫn còn thời hiệu để các con Anh yêu cầu được chia di sản. Do đó, Anh cần thỏa thuận với những người thừa kế còn lại của vợ Anh.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haohao2912 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2022)