Cắt giảm nhân sự không có khoản trợ cấp có đúng luật?

Chủ đề   RSS   
  • #603407 20/06/2023

    huynhhuuloi080990

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:20/06/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cắt giảm nhân sự không có khoản trợ cấp có đúng luật?

    Xin chào Thư viện pháp luật, em tên Lợi ,em có làm việc tại một công ty tư nhân về lĩnh vực quảng cáo trong 9 năm.Hôm nay công ty thông báo cắt giảm nhân sự,em nằm trong danh sách cắt giảm, công ty thông báo sẽ không hỗ trợ tiền thâm niên hay khoản đền bù nào, công ty vẫn hoạt động bình thường và em có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, vậy xin cho em hỏi công ty cắt giảm mà không có khoản trợ cấp nào có đúng với luật không ạ, và em phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình.em cảm ơn Luật sư.

     
    320 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhhuuloi080990 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/06/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #603483   23/06/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 2359
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Cắt giảm nhân sự không có khoản trợ cấp có đúng luật?

    Chào bạn,

    Vì hợp đồng lao động của bạn là không xác định thời hạn; do đó, công ty không có quyền tự ý chấm dứt hợp đồng lao động với bạn; trừ trường hợp công ty thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế mà phải giảm người lao động.

    Tuy nhiên, kể cả trong trường hợp công ty thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế mà phải cho người lao động thôi việc thì việc cho thôi việc đối với người lao động chỉ được tiến hành sau khi đã trao đổi ý kiến với tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở mà người lao động là thành viên và thông báo trước 30 ngày cho Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và cho người lao động (theo Điều 42 Bộ luật Lao động 2019).

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/06/2023) ntdieu (06/07/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.