Cấp lại thẻ căn cước công dân thì có bị thay đổi số thẻ không?

Chủ đề   RSS   
  • #567179 29/01/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Cấp lại thẻ căn cước công dân thì có bị thay đổi số thẻ không?

    Điều 12 Luật Căn cước công dân năm 2014 quy định:

    "Điều 12. Số định danh cá nhân

    1. Số định danh cá nhân được xác lập từ Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư dùng để kết nối, cập nhật, chia sẻ, khai thác thông tin của công dân trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và các cơ sở dữ liệu chuyên ngành.

    2. Số định danh cá nhân do Bộ Công an thống nhất quản lý trên toàn quốc và cấp cho mỗi công dân Việt Nam, không lặp lại ở người khác.

    3. Chính phủ quy định cấu trúc số định danh cá nhân; trình tự, thủ tục cấp số định danh cá nhân."

    Theo đó, khi đổi căn cước công dân thì số thẻ vẫn giữ nguyên.

     

     
    340 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận