Cấp lại giấy chứng nhận QSDĐ trường hợp bị tòa án thu hồi

Chủ đề   RSS   
  • #584595 30/05/2022

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 4900
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Cấp lại giấy chứng nhận QSDĐ trường hợp bị tòa án thu hồi

    Cho mình hỏi năm 2020 khi anh mình mua đất là hiện trạng đất ở, đã chuyển quyền sử dụng đất sang anh mình. Sau đó đất tòa án thu hồi GCN theo bản án của Tòa án (bị thu hồi theo điểm d khoản 2 Điều 106 Luật đất đai 2013). Hiện tại khi anh mình xin cấp lại GCN đất thì chỉ cấp giấy chứng nhận là đất nông nghiệp (hiện trạng trước khi chuyển sang đất ở). Như vậy, trường hợp này sẽ xử lý như thế nào? Như vậy có sai không khi mình mua thì đất ở mà giờ đất mình chỉ là đất nông nghiệp? Những thiệt hại mà anh mình phải chịu (giá đất khi mua đất ở và đất nông nghiệp là khác nhau) thì tính như thế nào?

     
    117 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584599   30/05/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1813)
    Số điểm: 12608
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 282 lần


    Cấp lại giấy chứng nhận QSDĐ trường hợp bị tòa án thu hồi

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 26 Điều 1 Nghị định 148/2020/NĐ-CP có nội dung:
     
    "5. Nhà nước không thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trái pháp luật trong các trường hợp quy định tại điểm d khoản 2 Điều 106 của Luật Đất đai nếu người được cấp Giấy chứng nhận đã thực hiện thủ tục chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất và đã được giải quyết theo quy định của pháp luật.
     
    Việc xử lý thiệt hại do việc cấp Giấy chứng nhận trái pháp luật gây ra thực hiện theo quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân. Người có hành vi vi phạm dẫn đến việc cấp Giấy chứng nhận trái pháp luật bị xử lý theo quy định tại Điều 206 và Điều 207 của Luật Đất đai.”"
     
    Như vậy, theo quy định trên thì nếu đã chuyển quyền rồi thì sẽ không tiến hành thu hồi nữa. Trong trường hợp  mình cần phải xem lại trong bản án của tòa trường hợp này thu hồi vì lý do gì (có thể cấp sai mục đích sử dụng), trong nội dung là thu hồi và có yêu cầu cấp lại theo đúng hiện trạng ban đầu hay không. Việc chỉ cấp lại đúng theo hiện trạng ban đầu là hợp lý, thiệt hại do hành vi cấp sai này thì cần xem trong bản án của tòa quyết định như thế nào, còn việc cơ quan nhà nước vi phạm đã có hướng xử lý cụ thể ( người mà hành vi vi phạm dẫn đến việc cấp Giấy chứng nhận trái pháp luật thì có thể bị xử phạt hành chính, bồi thường, xử lý kỷ luật theo Điều 206, Điều 207 Luật Đất đai 2013).
     
     
    Báo quản trị |