Cần tư vấn khi hiện trạng sổ đỏ bị thay đổi?

Chủ đề   RSS   
  • #576368 22/10/2021

    trinh.thanhbinhlv2

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2013
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 8 lần


    Cần tư vấn khi hiện trạng sổ đỏ bị thay đổi?

    Chào LS!

    Tôi có thửa đất đã được cấp giấy chứng nhận QSD đẩt. Tình cờ tôi nhờ người bạn chuyên đo đạc áp vào bản đồ 93 thì phát hiện đất nhà tôi đã bị thay đổi ranh giới. cụ thể một phần đất nhà tôi khoảng hơn 200 m vuông đã được làm đường bê tông làm đường đi chung. LS tư vấn giúp tôi bây giờ phải làm sao để lấy llại phần đất đó và thủ tục như nào? ngoài ra thửa đất nhà tôi đã quây tường và trong đất lại có một phần đất ngoài sổ đỏ. Vậy khi tôi cần đính chính lại thì diện tích thừa và thiếu sẽ như nào? tôi phải gửi đơn lên cơ quan chức năng nào?\

    Cảm ơn LS rất nhiều!

    !

     
    357 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trinh.thanhbinhlv2 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/10/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576393   24/10/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 500


    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 1870
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 60 lần


    Chào bạn, mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 5 Điều 98 Luật Đất đai 2013: “Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có”.

    Như vậy, diện tích thực tế khác so với sổ đỏ thì được công nhận theo diện tích thực tế nếu diện tích chênh lệch đó không phải do thay đổi ranh giới thửa đất.

    Khoản 5 Điều 98 Luật Đất đai 2013 cũng quy định: “Trường hợp đo đạc lại mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất và diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 99 của Luật này”.

    Theo quy định trên, trường hợp diện tích đất thực tế lớn hơn diện tích trên sổ đỏ thì sẽ được xem xét cấp sổ đỏ với phần diện tích tăng thêm.

    Trong trường hợp diện tích thực tế nhỏ hơn diện tích trong sổ đỏ do sai sót của cán bộ địa chính thì người sử dụng đất cần làm thủ tục đính chính với cơ quan có thẩm quyền theo điều 106 Luật đất đai năm 2013

    Điều 106. Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp

    1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

    a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

    b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.

     

    Theo điều 86 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

    Điều 86. Thủ tục đính chính Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp

    1. Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót cho Văn phòng đăng ký đất đai để đính chính. Trường hợp sai sót do lỗi của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thì người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải có đơn đề nghị để được đính chính.

    Trường hợp Văn phòng đăng ký đất đai phát hiện Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót thì thông báo cho người sử dụng đất biết và yêu cầu người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận đã cấp để thực hiện đính chính.

    2. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra; lập biên bản kết luận về nội dung và nguyên nhân sai sót; lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền thực hiện đính chính vào Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót; đồng thời chỉnh lý nội dung sai sót vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai.

    3. Trường hợp đính chính mà người được cấp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng có yêu cầu cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì Văn phòng đăng ký đất đai trình cơ quan có thẩm quyền để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Vậy, nộp hồ sơ tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện (huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh) hoặc Bộ phận một cửa với nơi đã tổ chức Bộ phận một cửa.

    Nơi chưa tổ chức Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai hoặc Bộ phận một cửa thì nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện.

    - Hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại UBND cấp xã (xã, phường, thị trấn) nơi có đất nếu có nhu cầu.

    Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục cấp đổi, cấp lại, đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận được quy định tại khoản 3 điều 10 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT, cụ thể gồm:

    - Đơn đề nghị đính chính đối với trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản phát hiện sai sót trên Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp;

    - Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

     

     

     

    Cập nhật bởi Hong312 ngày 24/10/2021 04:52:58 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/10/2021) trinh.thanhbinhlv2 (28/10/2021)
  • #576592   30/10/2021

    trinh.thanhbinhlv2
    trinh.thanhbinhlv2

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2013
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 8 lần


    Cảm ơn LS rất nhiều!
     
    Ls xin cho hỏi thêm ah. Trường hợp nhà tôi thì ranh giới đã bị thay đổi và diện tích thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ, vậy tôi muốn làm lại giấy tờ để phần chênh lệch về ranh giới và diện tích hơn đó thì cần điều kiện gì để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? có quy định diện tích chênh lệch tối đa là bao nhiều không? tôi có phải mất lệ phí gì không? thời hạn giải quyết là bao nhiêu ngày?Trường hợp diện tích trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của nhà tôi mà bây giờ đang là con đường đi chung thì tôi có quyền lấy lại không? thủ tục như nào? vì diện tích đó chưa có thỏa thuận, chuyển nhượng hay mua bán gí. Xin chân thành cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trinh.thanhbinhlv2 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/10/2021)