Căn cước công dân hết hạn có sử dụng được không?

Chủ đề   RSS   
  • #573256 01/07/2021

    jacktran159
    Top 500
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2021
    Tổng số bài viết (249)
    Số điểm: 5148
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 238 lần


    Căn cước công dân hết hạn có sử dụng được không?

    Căn cước công dân hết hạn có sử dụng được không?

    Căn cước công dân hết hạn có sử dụng được không? - Minh họa

    Một số bạn đọc gửi thắc mắc đến DanLuat liên quan đến thời hạn sử dụng và giá trị sử dụng của CCCD khi thẻ này hết hạn sử dụng, xin giải đáp thắc mắc trên qua bài viết này!

    1. Về thời hạn sử dụng của thẻ CCCD:

    Đối với thẻ CCCD, thời hạn sử dụng sẽ được in trực tiếp trên thẻ theo nguyên tắc sau:

    - Thẻ CCCD phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

    - Trường hợp thẻ CCCD được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định nêu trên này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

    (Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014)

    Theo quy định trên, đến những độ tuổi nhất định thì chúng ta phải thực hiện việc đổi thẻ CCCD, tức làm thủ tục để đăng ký một chiếc thẻ mới. Lúc này, thẻ mà bạn đang sử dụng sẽ không còn giá trị sử dụng nữa. (Tất nhiên trừ trường hợp bạn đã đổi thẻ trong vòng 2 năm trước khi đến tuổi quy định).

    Vì vậy, để trả lời cho câu hỏi “hạn sử dụng của thẻ căn cước công dân là bao lâu?” – chúng ta sẽ phải căn cứ vào những độ tuổi mà Luật định là phải đổi thẻ!

    2. Về giá trị sử dụng của thẻ CCCD sau khi đã hết hạn.

    Giống như các loại giấy tờ khác, theo nguyên tắc cơ bản của pháp luật thì những gì hết hạn sẽ không còn giá trị sử dụng.

    Trong trường hợp bạn sử dụng CCCD để thực hiện giao dịch, làm việc với các cơ quan Nhà nước, giá trị của thẻ hoàn toàn có thể bị từ chối. Tuy nhiên những giao dịch hay thủ tục đã thực hiện với CCCD trước khi hết hạn vẫn sẽ còn giá trị.

    Hiện nay, đối với CCCD gắn chip thì chip trên căn cước sẽ tích hợp thông tin về những CCCD, CMND cũ của bạn, bạn sẽ không cần xin giấy xác nhận số CMND, CCCD khi thực hiện thủ tục đổi thẻ.

    Cập nhật bởi jacktran159 ngày 01/07/2021 10:52:50 SA
     
    530 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn jacktran159 vì bài viết hữu ích
    HuyenVuLS (02/07/2021) ThanhLongLS (01/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573283   01/07/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4330
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 75 lần


    Cảm ơn bài viết của bạn, mình xin góp ý thêm đối với CMND 9 số
     
    Theo Thông tư 04/1999/TT-BCA hướng dẫn Nghị định 05/1999/NĐ-CP về Chứng minh nhân dân, thời hạn sử dụng của CMND là 15 năm
     
     Theo khoản 2 Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014: Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân.
     
    Như vậy, Chứng minh nhân dân 9 số có thời hạn 15 năm. Công dân không phải đổi Chứng minh nhân dân nếu thẻ vẫn còn hạn, hiện nay, chưa có văn bản nào quy định rằng cmnd  9 số chỉ có thời hạn đến 01/7/2021.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    HuyenVuLS (02/07/2021)