Cần có visa của người đại diện theo pháp luật khi mở tài khoản ngân hàng của doanh nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #578981 31/12/2021

    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 10401
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 193 lần


    Cần có visa của người đại diện theo pháp luật khi mở tài khoản ngân hàng của doanh nghiệp không?

    Căn cứ Điều 8 Thông tư 23/2014/TT-NHNN được sửa đổi bởi Khoản 5 Điều 1 Thông tư 02/2019/TT-NHNNquy định:

    "Điều 8. Hồ sơ mở tài khoản thanh toán

    1. Hồ sơ mở tài khoản thanh toán tại Ngân hàng Nhà nước, bao gồm:

    a) Giấy đề nghị mở tài khoản thanh toán kèm bản đăng ký mẫu dấu, mẫu chữ ký (theo Phụ lục số 01 và Phụ lục số 02 đính kèm Thông tư này) do người đại diện hợp pháp của tổ chức mở tài khoản ký tên, đóng dấu;

    b) Các giấy tờ chứng minh tổ chức mở tài khoản thanh toán được thành lập và hoạt động hợp pháp, gồm: điều lệ, quyết định thành lập, giấy phép hoạt động, giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy chứng nhận đầu tư;

    c) Các giấy tờ chứng minh tư cách đại diện hợp pháp của người đại diện hợp pháp của tổ chức mở tài khoản thanh toán và thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn của người đó;

    d) Văn bản hoặc quyết định bổ nhiệm và thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn của kế toán trưởng hoặc người phụ trách kế toán, người kiểm soát chứng từ giao dịch với Ngân hàng Nhà nước.

    c2. Các giấy tờ trong hồ sơ mở tài khoản thanh toán quy định tại điểm b, c, d khoản 1 Điều này là bản chính hoặc bản sao. Nếu giấy tờ trong hồ sơ mở tài khoản thanh toán bằng tiếng nước ngoài thì phải được dịch sang tiếng Việt và được công chứng theo quy định của pháp luật."

     Theo quy định trên thì hồ sơ mở tài khoản thanh toán không yêu cầu visa, chỉ yêu cầu thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn của người đại diện theo pháp luật.

     
    354 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    admin (31/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579003   31/12/2021

    mibietchi
    mibietchi
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hà Tĩnh
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 67 lần


    Cần có visa của người đại diện theo pháp luật khi mở tài khoản ngân hàng của doanh nghiệp không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Nhiều người vẫn nhầm lẫn khái niệm visa và hộ chiếu của người nước ngoài. Vẫn nghĩ là trong tất cả giao dịch của người nước ngoài tại Việt Nam đều phải có visa. Thực tế, thì visa là điều kiện để người nước ngoài nhập cảnh vào Việt Nam, còn sau khi đã nhập cảnh thì người nước ngoài thường được sử dụng hộ chiếu trong các giao dịch mà không phải xuất trình visa nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #579023   31/12/2021

    thuongnguyen2510
    thuongnguyen2510

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2016
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cần có visa của người đại diện theo pháp luật khi mở tài khoản ngân hàng của doanh nghiệp không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích từ chia sẻ của bạn. Số lượng lao động nước ngoài tại Việt Nam hiện nay tăng cao trong bối cảnh hội nhập kinh tế và đầu tư nước ngoài tăng, đặc biệt là nhóm người quản lý doanh nghiệp, vì vậy các hướng dẫn về giao dịch của người nước ngoài cần được quy định chi tiết và chặt chẽ.

     
    Báo quản trị |  
  • #580369   10/02/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (568)
    Số điểm: 4103
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Cần có visa của người đại diện theo pháp luật khi mở tài khoản ngân hàng của doanh nghiệp không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Visa còn được gọi là thị thực hoặc thị thực nhập cảnh, là giấy chứng nhận của Chính phủ một nước cấp cho người nước ngoài, cho phép người nước ngoài nhập cảnh vào nước của họ trong khoảng thời gian nhất định. Do đó Visa chỉ có giá trị sử dụng với mục đích nhập cảnh và lưu trú tại nước ngoài, không có giá trị như giấy tờ tùy thân. Vì vậy mà Visa không được sử dụng làm căn cứ hồ sơ mở tài khoản thanh toán.

     
    Báo quản trị |