Cách hiểu Điều 301 Luật thương mại?

Chủ đề   RSS   
  • #560837 23/10/2020

    Sinhvienluatk15

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2017
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 15 lần


    Cách hiểu Điều 301 Luật thương mại?

    Theo quy định tại Đièu 301 LTM 2005: "Mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm...". 

    Câu hỏi 1: Hợp đồng có thể quy định phạt riêng rẽ đối với mỗi hành vi vi phạm: (i) nếu vi phạm do giao sai hàng bị phạt 8%, (ii) thanh toán chậm bị phạt 8% hay chỉ được phép quy định gộp nhiều hình phạt và đảm bảo phạt không quá 8%: nếu vi phạm do giai sai hàng, chậm thanh toán thì tổng mức phạt là 8%.

    Câu hỏi 2: Hơn nữa, đối với các hành vi vi phạm đã được quy định mức phạt cụ thể trong các điều khoản riêng thì có được phạt thêm 01 lần nữa hay không? (ví dụ: đã quy định tại Điều 5 là giao hàng sai bị phạt 8%, thì xuống Điều 10 cũng có quy định: nếu 1 vi phạm bất kỳ nghĩa vụ nào thì bên vi phạm sẽ bị phạt 8% nghĩa vụ đó)

    Mong Quý luật sư giải đáp giúp em về cách hiểu Điều luật trên ạ. Em cảm ơn

     
    3072 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Sinhvienluatk15 vì bài viết hữu ích
    luatlogos (16/08/2021) ThanhLongLS (23/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561909   31/10/2020

    Câu hỏi số 1: Theo cách hiểu của mình thì đối với trường hợp có 1 hành vi vi phạm thì tỏng mức phạt không được vượt 8%, nếu có nhiều hành vi vi phạm thì tổng mức phạt cũng không được quá 8%, nghĩa là tổng mức phạt do hành vi giao sai hàng và chậm thanh toán không được quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm. 

    Câu hỏi số 2: Tại Điều 301 Luật Thương mại cũng đã quy định rõ là tổng mức phạt không được quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm. Do đó, nếu một hành vi vi phạm mà phạt 2 lần như bạn nêu thì tổng mức phạt đã quá 8% rồi bạn nhé. Hiện Luật Thương mại và các văn bản liên quan không quy định một hành vi vi phạm thì bị phạt bao nhiêu lần, tuy nhiên bạn cần đảm bảo tổng mức phạt đối với hành vi vi phạm nghĩa vụ hợp đồng không vượt quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm bạn nhé. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hault16502@st.uel.edu.vn vì bài viết hữu ích
    Sinhvienluatk15 (22/11/2021)
  • #580701   26/02/2022

    8% nghĩa vụ bị vi phạm chứ không phải 8% giá trị hợp đồng

     
    Báo quản trị |  
  • #574586   16/08/2021

    luatlogos
    luatlogos

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình cũng có cùng câu hỏi với bạn ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatlogos vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2021)
  • #574595   16/08/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14901)
    Số điểm: 99499
    Cảm ơn: 3452
    Được cảm ơn 5312 lần
    SMod

    luatlogos viết:

    Mình cũng có cùng câu hỏi với bạn ạ

    câu trả lời ở ngay bên trên 

    :|

     
    Báo quản trị |