Các ngày nghỉ lễ, tết năm 2022 và quy định của pháp luật về tính lương đi làm ngày lễ

Chủ đề   RSS   
  • #577220 23/11/2021

    lamlinh_2507
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:28/03/2018
    Tổng số bài viết (125)
    Số điểm: 3130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 164 lần


    Các ngày nghỉ lễ, tết năm 2022 và quy định của pháp luật về tính lương đi làm ngày lễ

    Sau khi Bộ Luật Lao động 2019chính thức có hiệu lực từ ngày 01/01/2021 đã chính thức nâng thời hạn nghỉ lễ, Tết từ 10 ngày lên 11 ngày ( Ngày Quốc Khánh được nghỉ 2 ngày trong khi Bộ luật lao động 2012 thì chỉ được nghỉ 1 ngày). Vậy từ năm 2022, khi áp dụng Bộ luật lao động mới, người lao động có thêm bao nhiêu ngày nghỉ lễ, Tết? Mức lương sẽ được tính thế nào nếu người lao động lựa chọn đi làm vào những ngày này?

    Các ngày nghỉ lễ, tết năm 2022 và quy định của pháp luật về tính lương đi làm ngày lễ - Minh họa

    1. Năm 2022 có bao nhiêu ngày nghỉ lễ, Tết?

    Căn cứ theo Điều 112 Bộ Luật Lao động 2019, có tống cộng 11 ngày lễ , tết ( cao hơn 01 ngày so với khi Bộ luật lao động 2012 có hiệu lực) mà người lao động sẽ được nghỉ và hưởng nguyên lương, bao gồm:

    - Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

    - Tết Âm lịch: 05 ngày;

    - Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

    - Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

    - Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

    - Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

    Lưu ý: người Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

    2. Tiền lương đi làm vào ngày nghỉ lễ, Tết?

    Pháp luật quy định nhưng ngày nghỉ lễ, Tết là những ngày mà người lao động dù không làm việc nhưng vẫn được hưởng 100% lương so với ngày làm việc bình thường. Tuy nhiên trên thực tế nhiều người lao động vẫn chọn đi làm vào ngày lễ, Tết để cải thiện thu nhập vì tiền lương của dịp lễ, Tết được tăng cao hơn do được tính lương làm thêm giờ so với ngày bình thường. Căn cứ theo

    Căn cứ vào Điều 98 Bộ luật lao động 2019 và Điều 55 Nghị định số 145/2020/NĐ-CP, Mức lương của người lao động khi đi làm vào ngày lễ tết sẽ được tính như sau:

    - Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    -Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    -Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.

    Từ quy định này có thể thấy, nếu người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ, Tết thì

    - Vào ban ngày có thể hưởng 400% lương ( 300% + 100%)

    - Vào ban đêm có thể hưởng 490% lương (300%A + 30%A + 20% x (300%A) = 390%A.( với A là đơn giá tiền lương theo hương dẫn của Công văn 4163/LĐTBXH-LĐTL)

    3. Đi làm vào ngày lễ sau đó có được nghỉ bù không?

    Căn cứ tại khoản 3 Điều 111 Bộ luật lao động 2019 nêu rõ nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết thì người lao động được nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần vào ngày làm việc kế tiếp.

    Ngoài ra pháp luật tạm thời chưa có quy định về việc người lao động lựa chọn đi làm vào ngày lễ, Tết sẽ được nghỉ bù, vì vậy người lao động khi lựa chọn đi làm thêm vào ngày lễ, Tết sẽ không được nghỉ bù mà chỉ được tính lương làm thêm giờ.

    4. Người sử dụng lao động có quyền ép người lao động làm thêm vào ngày lễ, Tết không?

    Theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 107 Bộ luật lao động 2019 và điểm a khoản 1 Điều 59 Nghị định 145/2020, người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi có sự đồng ý của người lao động về công việc làm thêm, địa điểm và thời gian làm thêm.

    Điều này có nghĩa rằng việc đi làm thêm vào ngày lễ, Tết hay không sẽ do người lao động quyết định, người sử dụng lao động không có quyền buộc người lao động phải làm thêm vào những ngày này.

    Lưu ý: Đối với một số công việc mang tính đặc thù như thăm dò, khai thác dầu khí trên biển, làm việc trên biển, sử dụng kỹ thuật bức xạ và hạt nhân...người sử dụng lao động sẽ có thể yêu cầu người lao động làm thêm vào ngày nghỉ lễ.

     
    800 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lamlinh_2507 vì bài viết hữu ích
    chitkoduoi (26/11/2021) ThanhLongLS (23/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577468   29/11/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1558)
    Số điểm: 10484
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 221 lần


    Các ngày nghỉ lễ, tết năm 2022 và quy định của pháp luật về tính lương đi làm ngày lễ

    Quy định mới thì có ngày nghỉ lễ 2/9 thì sẽ được nghỉ tăng thêm một ngày so với quy định tại Bộ luật Lao động 2012. Tới thời điểm hiện tại thì vẫn chưa thấy có văn bản về lịch nghỉ tết năm 2022. Không biết đến tết tình hình dịch có ổn đê bà con về ăn tết hay không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2021)