Các chi phí tư vấn, quản lý dự án có được trích khấu hao vào tài sản cố định không?

Chủ đề   RSS   
  • #575094 31/08/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1236)
    Số điểm: 12330
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 188 lần


    Các chi phí tư vấn, quản lý dự án có được trích khấu hao vào tài sản cố định không?

    Theo Thông tư 45/2013/TT-BTC:

     

    "Điều 4. Xác định nguyên giá của tài sản cố định:

     

    1. Xác định nguyên giá tài sản cố định hữu hình:

    ...

    d) Nguyên giá tài sản cố định hữu hình do đầu tư xây dựng:

     

    Nguyên giá TSCĐ do đầu tư xây dựng cơ bản hình thành theo phương thức giao thầu là giá quyết toán công trình xây dựng theo quy định tại Quy chế quản lý đầu tư và xây dựng hiện hành cộng (+) lệ phí trước bạ, các chi phí liên quan trực tiếp khác. Trường hợp TSCĐ do đầu tư xây dựng đã đưa vào sử dụng nhưng chưa thực hiện quyết toán thì doanh nghiệp hạch toán nguyên giá theo giá tạm tính và điều chỉnh sau khi quyết toán công trình hoàn thành."

     

    Theo đó, nguyên giá công trình xây dựng là giá quyết toán.

     

    Theo Thông tư 10/2020/TT-BTC quy định về quyết toán dự án hoàn thành sử dụng nguồn vốn nhà nước do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành (áp dụng tương tự đối với nguồn vốn ngoài nhà nước) thì:

     

    "Điều 6. Báo cáo quyết toán dự án hoàn thành

     

    1. Báo cáo quyết toán dự án hoàn thành phải xác định đầy đủ, chính xác:

     

    a) Nguồn vốn đầu tư thực hiện dự án, chi tiết theo từng nguồn vốn đầu tư.

     

    b) Tổng chi phí đầu tư đề nghị quyết toán, chi tiết theo cơ cấu (bồi thường hỗ trợ và tái định cư, xây dựng, thiết bị, quản lý dự án, tư vấn và các khoản chi phí khác)."

     

    Chi phí quản lý, tư vấn nằm trong giá quyết toán, do đó, vẫn được đưa vào nguyên giá để khấu trừ.

     
    113 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận