Các bạn giúp mình bài tập Chia thừa kế môn Pháp luật đại cương với, mình sắp thi rồi.

Chủ đề   RSS   
  • #577975 14/12/2021

    tom1224

    Sơ sinh

    Vietnam --> Thanh Hoá
    Tham gia:14/12/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Các bạn giúp mình bài tập Chia thừa kế môn Pháp luật đại cương với, mình sắp thi rồi.

    Ông Mạnh (60 tuổi), bà Hàng (58 tuổi) là vợ chồng hợp pháp, có 3 người con là Tuần (35 tuổi) và Tú (32 tuổi, không có khả năng lao động), Hà (25 tuổi). Tuấn đã kết hôn và có vợ là Hạnh, 01 con gái là Văn (10 tuổi). Ông bà có khối tài sản chung là 01 căn nhà trị giá 05 tỷ đồng, Ông Mạnh có tài sản riêng là 01 số tiết kiệm trị giá 500 triệu đồng. Tiền lo chi phí mai táng là 200 triệu đồng.

    Hỏi:

    1. Thia kế theo di chúc là gì? Xác định hiệu lực của di chúc

    2. Anh/chị chia thừa kể trong trường hợp ông Mạnh chết để lại di chúc. Nhưng sau đódi chúc được xác định ông Mạnh lập lúc ông không còn minh mẫn ?

    3. Năm 2019.khi còn minh mẫn ông Mạnh lập đi chúc hợp pháp chia thừa kế cho haic on là Tuấn và Hà. Hãy chia di sản thira kế của ông Mạnh khi ông Mạnh chết"

    4. Năm 2021, ông Mạnh chết thì có chị Nga (22 tuổi) đến nhận là con của ông. Hỏi chịN ga có cược hưởng thừa kế hay không biết rằng khi ông Mạnh mắt, không để lại dic húc. Giải thích?

     
    1739 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn tom1224 vì bài viết hữu ích
    jackonehit (18/02/2022) ThanhLongLS (14/12/2021) tom1224 (14/12/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578001   15/12/2021

    Các bạn giúp mình bài tập Chia thừa kế môn Pháp luật đại cương với, mình sắp thi rồi.

    Thừaa kế theo di chúc là gì? Xác định hiệu lực của di chúc?

    Bộ luật dân sự 2015 không có quy định cụ thể về thừa kế theo di chúc. Dựa vào quy định về di chúc tại Điều 624, có thể hiểu thừa kế theo di chúc là việc dịch chuyển tài sản của người đã chết cho người còn sống theo quyết định của người để lại di sản trước khi chết thể hiện qua di chúc.

    Hiệu lực của di chúc được quy định tại Điều 643 BLDS 2015:

    - Di chúc có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế.

    - Di chúc không có hiệu lực toàn bộ hoặc một phần trong trường hợp sau đây:

     + Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc;

     + Cơ quan, tổ chức được chỉ định là người thừa kế không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

        Trường hợp có nhiều người thừa kế theo di chúc mà có người chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc, một trong nhiều cơ quan, tổ chức được chỉ định hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế thì chỉ phần di chúc có liên quan đến cá nhân, cơ quan, tổ chức này không có hiệu lực.

    - Di chúc không có hiệu lực, nếu di sản để lại cho người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế; nếu di sản để lại cho người thừa kế chỉ còn một phần thì phần di chúc về phần di sản còn lại vẫn có hiệu lực.

    - Khi di chúc có phần không hợp pháp mà không ảnh hưởng đến hiệu lực của các phần còn lại thì chỉ phần đó không có hiệu lực.

    - Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực.

    Anh/chị chia thừa kể trong trường hợp ông Mạnh chết để lại di chúc. Nhưng sau đó di chúc được xác định ông Mạnh lập lúc ông không còn minh mẫn?

    Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 630 BLDS 2015, di chúc phải được lập trong điều kiện người lập di chúc minh mẫn, sang suốt, không bị lừa dối ,đe dọa, cưỡng ép. Do đó, trường hợp ông Minh lập di chúc trong trạng thái không minh mẫn thì Di chúc này có thể xem là không hợp pháp. Nếu ông Minh không lập lại Di chúc mới thì khi ông chết, di sản sẽ được chia thừa kế theo pháp luật.

    Năm 2019.khi còn minh mẫn ông Mạnh lập đi chúc hợp pháp chia thừa kế cho hai con là Tuấn và Hà. Hãy chia di sản thừa kế của ông Mạnh khi ông Mạnh chết

    Theo quy định của pháp luật, con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng hoặc con thành niên mà không có khả năng lao động vẫn được hưởng di sản thừa kế bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó. Do vậy, nếu ông Minh còn cha, mẹ, vợ và con thuộc trường hợp nêu trên thì những người này vẫn được chia thừa kế theo quy định pháp luật.

    Năm 2021, ông Mạnh chết thì có chị Nga (22 tuổi) đến nhận là con của ông. Hỏi chị Nga có cược hưởng thừa kế hay không biết rằng khi ông Mạnh mắt, không để lại di chúc. Giải thích?

    Trường hợp ông Mạnh chết không để lại di chúc thì tài sản ông Mạnh để lại được chia theo pháp luật, những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất sẽ được nhận phần di sản tương ứng. Đối với Chị Nga, chị phải có chứng cứ chứng minh mình và ông Mạnh có quan hệ cha con thì mới được hưởng di sản thừa kế.

    Trên đây là quan điểm của mình về những trường hợp nêu trên, bạn có thể tham khảo và góp ý nhé!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn soodaugo vì bài viết hữu ích
    tom1224 (15/12/2021) ThanhLongLS (15/12/2021)
  • #578003   15/12/2021

    tom1224
    tom1224

    Sơ sinh

    Vietnam --> Thanh Hoá
    Tham gia:14/12/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Thia kế theo di chúc là gì? Xác định hiệu lực của di chúc   Bộ luật dân sự 2015 không có quy định cụ thể về thừa kế theo di chúc. Dựa vào quy định về di chúc tại Điều 624, có thể hiểu thừa kế theo di chúc là việc dịch chuyển tài sản của người đã chết cho n

    mình cảm ơn ạ

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tom1224 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/12/2021)
  • #578078   18/12/2021

    thaolibi
    thaolibi

    Sơ sinh

    Vietnam --> Thái Bình
    Tham gia:18/12/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Các bạn giúp mình bài tập Chia thừa kế môn Pháp luật đại cương với, mình sắp thi rồi.

    c ơi mình ib hỏi cậu cái này được ko. mong cậu phản hồi mình ạ

     

     
    Báo quản trị |