Cá nhân kinh doanh vũ trường được hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #585823 26/06/2022

    Cá nhân kinh doanh vũ trường được hay không?

    Vũ trường là một trong những ngành đang hot tại Việt Nam, ngày càng nhiều cơ sở kinh doanh vũ trường mở ra. Vậy cá nhận có được kinh doanh vũ trường hay không?

    Căn cứ Điều 5 Nghị định 54/2019/NĐ-CP quy định về điều kiện kinh doanh dịch vụ vũ trường như sau:

    1. Là doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh được thành lập theo quy định của pháp luật.
     
    2. Bảo đảm các điều kiện về phòng, chống cháy nổ và an ninh, trật tự theo quy định tại Nghị định số 96/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 7 năm 2016 của Chính phủ quy định điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện.
     
    3. Phòng vũ trường phải có diện tích sử dụng từ 80 m2 trở lên, không kể công trình phụ.
     
    4. Không được đặt chốt cửa bên trong phòng vũ trường hoặc đặt thiết bị báo động (trừ các thiết bị báo cháy nổ).
     
    5. Địa điểm kinh doanh phải cách trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa từ 200 m trở lên.
     
    Theo đó, chủ thể được kinh doanh vũ trường chỉ có thể là doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh được thành lập theo quy định của pháp luật. Do đó, cá nhân không thể kinh doanh vũ trường.
     
    37 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #585833   26/06/2022

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 2605
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 25 lần


    Cá nhân kinh doanh vũ trường được hay không?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả,

    Trên thực tế việc kinh doanh các hoạt động vũ trường phải tuân thủ theo các quy định của pháp luật. Vậy pháp luật hiện hành quy định ra sao về các điều kiện kinh doanh vũ trường?

    Căn cứ vào nghị định 54/2019/NĐ-CPvăn bản hợp nhất 604/VBHN-BVHTTDL

    1. Nguyên tắc kinh doanh dịch vụ vũ trường

    – Dịch vụ vũ trường là dịch vụ cung cấp sàn nhảy, sân khấu, âm thanh, ánh sáng phục vụ cho hoạt động khiêu vũ, ca hát hoặc chương trình nghệ thuật tại các cơ sở đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ vũ trường theo quy định của Nghị định này.

    – Các doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh dịch vụ vũ trường phải tuân theo các nguyên tắc cơ bản sau:

     Doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh chỉ được kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường sau khi được cấp Giấy phép đủ điều kiện kinh doanh và bảo đảm các điều kiện theo quy định của Nghị định này, các quy định của pháp luật khác có liên quan.

     Bảo đảm an ninh, trật tự xã hội; tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm và tài sản của các tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường.

     Không lợi dụng hoạt động kinh doanh làm phát sinh tệ nạn xã hội, tội phạm và hành vi vi phạm pháp luật khác

    Chính vậy theo quy định của pháp luật chúng ta có thể thấy rằng việc kinh doanh vũ trường là do Doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh mới được thành lập chứ cá nhân không được thành lập kinh doanh dịch vụ vũ trường,

     
    Báo quản trị |