Bồi thường khi vi phạm quy định giao thông gây chết người?

Chủ đề   RSS   
  • #559882 03/10/2020

    lenguyen912

    Female
    Sơ sinh

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2019
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 9 lần


    Bồi thường khi vi phạm quy định giao thông gây chết người?

    Chào Luật sư, tôi có vướng mắc như này mong được luật sư giúp đỡ ạ, 

    Tháng 1/2020, Tôi có uống rượu say gây tai nạn giết người, gia đình 2 bên đã thỏa thuận là phía gia đình tôi sẽ phải đền bù cho gia đình nạn nhân là 100 triệu đồng, cấp dưỡng cho con họ đến khi đủ 18 tuổi. Chị vợ nạn nhân (chị A) đã đứng ra Tòa xin cho tôi không phải đi tù mà giải quyết theo thỏa thuận.

    Tuy nhiên, đến tháng 10/2020, cơ quan công an đến tận nhà tôi và yêu cầu tôi phải đền bù cho gia đình nạn nhân 300 triệu nếu không sẽ bị đi tù.

    Tôi rất lo lắng mình sẽ bị đi tù nhưng gia đình tôi cũng không có tiền bồi thường, tôi muốn hỏi là trong trong trường hợp này cơ quan công an làm như vậy là đúng hay sai? về số tiền đền bù thì theo như tôi hỏi người quen biết thì họ nói tại Khoản 1 Điều 260 BLHS thì số tiền tối đa mà tôi phải trả chỉ là 100 triệu đồng, cơ quan công an có được bắt tôi bồi thường 300 triệu không trong khi 2 bên đã giải quyết ổn thỏa. Và thời hạn truy cứu trách nhiệm hình sự trong trường hợp này đã hết chưa ạ?

    Khi tôi hòa giải với gia đình chị A cũng không lập văn bản hay gì cả. Mong Luật sư giải đáp giúp tôi ạ

     
    450 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lenguyen912 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận