Bồi thường chi phí đào tạo nghề?

Chủ đề   RSS   
  • #564273 01/12/2020

    longbiennguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bồi thường chi phí đào tạo nghề?

    Hi vọng nhận được sự tư vấn từ các luật sư.

    Năm 2017 tôi vào công ty Nhật Bản tại VN. Có ký hợp đồng lao động và hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề quy định sau khi được đào tạo phải làm việc trong vòng 5 năm cho công ty.

    Sau khi kết thúc khóa học tiếng Nhật năm 2018. Và đã chấm dứt hợp đồng lao động với công ty con ở VN

    Từ đầu 2019 đến cuối 2020 tôi đã đến và lao động tại công ty mẹ ở Nhật. Tôi đến nhật theo hợp đồng lao động từ công ty mẹ không liên quan gì tới công ty con( hoàn toàn độc lập trên giấy tờ).

    Hỏi cuối năm nay 2020 tôi nghỉ thì có phải đền bù hợp đồng đào tạo nghề ở công ty VN nữa hay không?

    Cảm ơn.

     
    427 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longbiennguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572970   29/06/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1594)
    Số điểm: 10734
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 222 lần


    Tại Điều 62 Bộ luật Lao động 2019 có nêu:

    "2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    ...
     
    c) Thời hạn cam kết phải làm việc sau khi được đào tạo;
     
    d) Chi phí đào tạo và trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;
    ...
     
    3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian đào tạo."
     
    Theo đó, trong hợp đồng đào tạo có nêu rõ về thời hạn cam kết làm việc và đền bù chi phí đào tạo thì phải thực hiện theo hợp đồng.
     
    Báo quản trị |