Bố tôi có được công nhận là liệt sỹ không?

Chủ đề   RSS   
  • #591175 20/09/2022

    hocuc472@gmail.com

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:18/06/2022
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Bố tôi có được công nhận là liệt sỹ không?

    Xin chào Tôi muốn hỏi bố tôi là thương binh mất sức lao động 81% hạng 1/4. Bố tôi vừa rồi mất do tái phát vết thương, trước đó tầm cuối năm 2021 (24/12/2021) bố tôi có nằm viện điều trị do tái phát vết thương sau 1 thời gian( 10 ngày) bố tôi xuất viện và cho đến 25/5/2022 bố tôi mất, xin nói thêm là trước 24/12/2021 năm nào bố tôi cũng phải lên viện điều trị do chấn thương sọ não từ thời chiến tranh để lại.

    Tôi xin hỏi bố tôi có được công nhận là liệt sỹ khi ông chết không và nếu được thì cần thủ tục gì? Tôi xin cảm ơn.

     
    303 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hocuc472@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591301   24/09/2022

    Special29
    Special29
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (712)
    Số điểm: 5322
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 111 lần


    Bố tôi có được công nhận là liệt sỹ không?

    Căn cứ Nghị định 31/2013/NĐ-CP có quy định:
     
    "Điều 17. Điều kiện xác nhận liệt sĩ
    ...
    i) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh bị chết do vết thương tái phát (không áp dụng đối với thương binh loại B) trong các trường hợp sau:
    Suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên chết do vết thương tái phát có xác nhận của cơ sở y tế.
    Suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% chết trong khi đang điều trị vết thương tái phát tại bệnh viện cấp huyện hoặc tương đương trở lên;"
    =>> Như vậy, trong trường hợp này bố của anh là thương binh bị suy giảm khả năng lao động 81% để được công nhận liệt sĩ thì phải qua đời do vết thương tái phát và có xác nhận của cơ sở y tế thì mới được công nhận liệt sĩ.
     
    Đồng thời tại Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH có quy định:
    "Điều 3. Hồ sơ xác nhận liệt sĩ
    1. Giấy báo tử (Mẫu LS1).
    2. Giấy tờ làm căn cứ cấp giấy báo tử.
    Điều 4. Căn cứ cấp giấy báo tử
    ...
    8. Trường hợp chết quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 17 của Nghị định:
    a) Thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên phải có giấy xác nhận chết do vết thương tái phát của cơ sở y tế kèm hồ sơ thương binh;
    b) Thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% phải có Bệnh án điều trị (bản sao) và biên bản kiểm thảo tử vong do vết thương tái phát của Giám đốc bệnh viện cấp huyện trở lên kèm hồ sơ thương binh.
    ...
    Điều 5. Thủ tục xác nhận liệt sĩ
    1. Cơ quan, tổ chức, đơn vị trực tiếp quản lý người hy sinh có trách nhiệm xác lập, hoàn thiện các giấy tờ theo quy định tại Điều 4 của Thông tư này gửi cơ quan có thẩm quyền cấp giấy báo tử quy định tại Khoản 2 Điều 18 của Nghị định.
    Trường hợp mất tin, mất tích thì đại diện thân nhân hoặc người thờ cúng có trách nhiệm làm đơn đề nghị xác nhận liệt sĩ (Mẫu LS3) kèm các giấy tờ quy định tại Khoản 9 Điều 4 của Thông tư này gửi cơ quan có thẩm quyền cấp giấy báo tử theo quy định tại Khoản 2 Điều 18 của Nghị định.
    2. Cơ quan có thẩm quyền cấp giấy báo tử trong thời gian 15 ngày kể từ ngày tiếp nhận đủ hồ sơ hợp lệ, có trách nhiệm: Kiểm tra, xác minh, cấp giấy báo tử và chuyển hồ sơ xác nhận liệt sĩ đến Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc các bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ.
    3. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, các bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ trong thời gian 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, có trách nhiệm kiểm tra và có văn bản đề nghị kèm hồ sơ gửi Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội để thẩm định.
    4. Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội:
    a) Trong thời gian 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, có trách nhiệm thẩm định hồ sơ, lập tờ trình và danh sách kèm theo trình Thủ tướng Chính phủ cấp Bằng “Tổ quốc ghi công”;
    b) Trong thời gian 10 ngày kể từ ngày nhận Bằng “Tổ quốc ghi công”, có trách nhiệm chuyển hồ sơ kèm Bằng “Tổ quốc ghi công” đến cơ quan đề nghị thẩm định để trả về cơ quan, đơn vị cấp giấy báo tử.
    5. Cơ quan, đơn vị cấp giấy báo tử trong thời gian 15 ngày kể từ ngày nhận Bằng “Tổ quốc ghi công” và hồ sơ, có trách nhiệm thông báo cho thân nhân liệt sĩ và phối hợp với Ủy ban nhân dân cấp xã nơi thân nhân liệt sĩ cư trú tổ chức lễ truy điệu liệt sĩ, trao Bằng “Tổ quốc ghi công”, sau đó bàn giao hồ sơ xác nhận liệt sĩ về Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi gia đình liệt sĩ cư trú để thực hiện chế độ."
     
     
     
    Báo quản trị |