Bổ sung ngành nghề cho thuê máy móc thì có được ưu đãi thuế không?

Chủ đề   RSS   
  • #547565 30/05/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (159)
    Số điểm: 4425
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 48 lần


    Bổ sung ngành nghề cho thuê máy móc thì có được ưu đãi thuế không?

    Công ty mình được thành lập từ dự án đầu tư mới ở khu vực điạ bàn có điều kiện kinh tế khó khăn. Công ty được hưởng ưu đãi thuế tndn.
    - Theo giấy chứng nhận đầu tư lần đầu. mục tiêu dự án "gia công hàng may mặc và kinh doanh bất động sản (cho thuê nhà xưởng)"
    - Thực tế hiện nay, bên mình có nhập thêm máy móc về sử dụng 1 phần và cho thuê 1 phần- phần cho thuê này vẫn nằm trong khu nhà xưởng công ty cho thuê.
    Vậy thư viện pháp luật cho mình hỏi là: "Công ty mình có được hưởng ưu đãi thuế trên phần thu nhập phát sinh từ cho thuê máy móc -không có trong chứng nhận đầu tư lần đầu?(2 trường hợp: 1. Công ty mình đã thay đổi chứng nhận đầu tư và bổ sung thêm cho thuê máy móc; 2. Công ty mình không thay đổi cndt)
     
     
    1039 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547588   30/05/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Thứ nhất, khi có phát sinh hoạt động cho thuê máy móc nằm ngoài phạm vi của Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư thì anh cần điều chỉnh giấy chứng nhận đăng ký đầu tư tương ứng cho phù hợp. Trường hợp không điều chỉnh sẽ bị xử phạt theo khoản 4 Điều 13 Nghị định 50/2016/NĐ-CP:

    "4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    ...

    b) Không thực hiện thủ tục điều chỉnh dự án đầu tư;

    ...".

    Thứ hai, về ưu đãi thuế TNDN. Anh có thể tham khảo quy định tại Khoản 4 Điều 10 Thông tư số 96/2015/TT-BTC và hướng dẫn tại Công văn 82371/CT-TTHT

    Khi công ty thực hiện thay đổi Giấy chứng nhận đầu tư nhằm mục đích bổ sung ngành nghề kinh doanh, nếu việc thay đổi ngành nghề này không gắn liền với tăng quy mô hoạt động, tăng vốn đầu tư của dự án đầu tư đang hoạt động thì không xác định là dự án đầu tư mở rộng theo quy định tại Khoản 4, Điều 10, Thông tư số 96/2015/TT-BTC do đó không được hưởng ưu đãi theo diện đầu tư mở rộng. Theo quy định tại Khoản 3, Điều 10, Thông tư số 96/2015/TT-BTC , Công ty tiếp tục được hưởng ưu đãi theo dự án đang hoạt động cho thời gian còn lại nếu việc thay đổi Giấy chứng nhận đầu tư nhằm mục đích bổ sung ngành nghề không làm thay đổi việc đáp ứng các điều kiện hưởng ưu đãi theo quy định của pháp luật. Ngược lại nếu đáp ứng điều kiện để được xác định là dự án đầu tư mở rộng thì sẽ được hưởng ưu đãi thuế TNDN cho cả dự án mở rộng.

     

     
    Báo quản trị |