Bị xử phạt VPHC và tình tiết tăng nặng

Chủ đề   RSS   
  • #514995 06/03/2019

    Bị xử phạt VPHC và tình tiết tăng nặng

    Nhờ mọi người tư vấn dùm: e mới sang nhượng cửa hàng Internet vào tháng 1/2019 và thay đổi tên chủ sở hữu trong giấy phép đăng ký kinh doanh cũ (vẫn sử dụng công ty, mã số kinh doanh cũ). Đến tháng 3/2019, UBND phường kiểm tra và phát hiện cửa hàng vi pham "kinh doanh không đúng thời gian quy định", lúc đó em mới biết là tháng 8/2018 công ty đã bị xử phạt về hành vi này nên em bị phạt theo hình thức tăng nặng. cho e hỏi là bị xử phạt tăng nặng có đúng quy định hay không?

     
    1685 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515498   19/03/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 272 lần


    Khoản 1c Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Việc xử phạt vi phạm hành chính phải căn cứ vào tính chất, mức độ, hậu quả vi phạm, đối tượng vi phạm và tình tiết giảm nhẹ, tình tiết tăng nặng.
     
    Điều 10 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định về tình tiết tăng nặng:
     
    1. Những tình tiết sau đây là tình tiết tăng nặng:
     
    a) Vi phạm hành chính có tổ chức;
     
    b) Vi phạm hành chính nhiều lần; tái phạm;
     
    c) Xúi giục, lôi kéo, sử dụng người chưa thành niên vi phạm; ép buộc người bị lệ thuộc vào mình về vật chất, tinh thần thực hiện hành vi vi phạm hành chính;
     
    d) Sử dụng người biết rõ là đang bị tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi để vi phạm hành chính;
     
    đ) Lăng mạ, phỉ báng người đang thi hành công vụ; vi phạm hành chính có tính chất côn đồ;
     
    e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để vi phạm hành chính;
     
    g) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, thiên tai, thảm họa, dịch bệnh hoặc những khó khăn đặc biệt khác của xã hội để vi phạm hành chính;
     
    h) Vi phạm trong thời gian đang chấp hành hình phạt của bản án hình sự hoặc đang chấp hành quyết định áp dụng biện pháp xử lý vi phạm hành chính;
     
    i) Tiếp tục thực hiện hành vi vi phạm hành chính mặc dù người có thẩm quyền đã yêu cầu chấm dứt hành vi đó;
     
    k) Sau khi vi phạm đã có hành vi trốn tránh, che giấu vi phạm hành chính;
     
    l) Vi phạm hành chính có quy mô lớn, số lượng hoặc trị giá hàng hóa lớn;
     
    m) Vi phạm hành chính đối với nhiều người, trẻ em, người già, người khuyết tật, phụ nữ mang thai.
     
    2. Tình tiết quy định tại khoản 1 Điều này đã được quy định là hành vi vi phạm hành chính thì không được coi là tình tiết tăng nặng.
     
    Như vậy, trường hợp của bạn được xem là vi phạm tái phạm, tháng 3/2019, UBND phường kiểm tra và phát hiện cửa hàng vi phạm "kinh doanh không đúng thời gian quy định", và trước đây cũng đã bị xử phạt về hành vi này nên có căn cứ để áp dụng tình tiết tăng nặng trong xử phạt hành chính.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    thoangnet (19/03/2019)