Bị truy cứu trách nhiệm hình sự có được đăng ký sĩ quan dự bị?

Chủ đề   RSS   
  • #519949 01/06/2019

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Bị truy cứu trách nhiệm hình sự có được đăng ký sĩ quan dự bị?

    Đối với nội dung này, chúng ta vui lòng kiểm tra quy định tại Điều 11 của Nghị định 26/2002/NĐ-CP về sĩ quan dự bị Quân đội nhân dân Việt Nam. Cụ thể:

    "Điều 11.

    1. Những đối tượng quy định tại Điều 10 Nghị định này phải thực hiện nghĩa vụ đăng ký vào ngạch sĩ quan dự bị.

    2. Những người thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này chưa được đăng ký sĩ quan dự bị nếu:

    a) Bị tước quyền phục vụ trong các lực lượng vũ trang nhân dân;

    b) Bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

    c) Bị phạt tù hoặc bị phạt cải tạo không giam giữ;

    d) Ra nước ngoài trái phép hoặc ở lại nước ngoài trái phép.

    3. Khi không còn thuộc diện quy định tại khoản 2 Điều này, việc đăng ký sĩ quan dự bị được cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định đối với từng trường hợp cụ thể theo hướng dẫn của Bộ Quốc phòng".

    Như vậy, người bị truy cứu trách nhiệm hình sự sẽ chưa được đăng ký sĩ quan dự bị.

     

     
    790 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận