Bị trĩ có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #576484 27/10/2021

    danluan123
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5780
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 52 lần


    Bị trĩ có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

    Theo Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì dựa vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại sức khỏe, cụ thể như sau:

    - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

    - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

    - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

    - Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

    - Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

    - Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

    Theo đó, các bệnh dẫn đến việc công dân không đảm bảo điều kiện về sức khỏe để được đi nghĩa vụ quân sự được quy định tại số thứ tự 84 Mục II Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP bao gồm:
     

    84

    Trĩ:

     

     

    - Trĩ ngoại:

     

     

    + 1 búi kích thước dưới 0,5 cm

    2

     

    + 1 búi kích thước từ 0,5 cm đến 1 cm

    3

     

    - Trĩ nội hoặc trĩ kết hợp 1 búi nhỏ dưới 0,5 cm

    3

     

    - Trĩ nội, trĩ ngoại, hoặc trĩ kết hợp nhiều búi (2 búi trở lên) kích thước từ 0,5 cm đến 1 cm

    4

     

    - Trĩ đã mổ tốt

    3

     

    - Trĩ nhiều búi, có búi to trên 1cm, búi trĩ lồi ra không tự co lên được

    5T

     

    - Trĩ đã thắt, nay có búi trĩ tái phát

    5T


    Như vậy, căn cứ quy định trên đối với người mắc bệnh trĩ không đủ điều kiện về sức khỏe tham gia NVQS thì còn tùy thuộc vào kích thước và loại trĩ. Do đó, anh vui lòng đi khám NVQS để được Hội đồng khám kết luận chính xác nhất tình trạng bệnh của anh thuộc sức khỏe loại bao nhiêu.

    Lưu ý: Tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 nhập ngũ theo tiêu chuẩn phân loại sức khỏe tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.

     
    286 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danluan123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576496   28/10/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (531)
    Số điểm: 4335
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 75 lần


    Bị trĩ có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, 

    Các vấn đề về sức khỏe đảm bảo điều kiện để nhập ngũ tham gia NVQS lâu nay cũng đang là thắc mắc của nhiều người, tuy nhiên không phải bệnh nào cũng không đủ điều kiện tham gia NVQS mà còn tùy thuộc vào mức độ ảnh hưởng của bệnh đến sức khỏe, và còn các tiêu chí, điều kiện khác.

     
    Báo quản trị |  
  • #578820   30/12/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Bị trĩ có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

    Theo quy định tại Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành thì chỉ gọi nhập ngũ đối với trường hợp sức khỏe loại 1, 2, 3. Việc xác định loại sức khỏe thực hiện theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự do Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng ban hành. Đối với bệnh trĩ thì tùy thuộc trường hợp sẽ có loại sức khỏe khác nhau để xác định có thực hiện nghĩa vụ quân sự không anh nhé.

     
    Báo quản trị |