Bị thu máy khi thi tốt nghiệp trung học phổ thông có lấy lại được không?

Chủ đề   RSS   
  • #592702 25/10/2022

    lthhue@sig.com.vn

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:17/06/2022
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 6 lần


    Bị thu máy khi thi tốt nghiệp trung học phổ thông có lấy lại được không?

    TVPL cho em hỏi: Khi bị thu máy khi thi tốt nghiệp trung học phổ thông thì có lấy lại được ko ạ?
     
    222 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lthhue@sig.com.vn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #592807   27/10/2022

    Special29
    Special29
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (712)
    Số điểm: 5322
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 111 lần


    Bị thu máy khi thi tốt nghiệp trung học phổ thông có lấy lại được không?

    Theo quy định tại điểm n khoản 4 Điều 14 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông, ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT có quy định về trách nhiệm của thí sinh như sau:
     
    "Điều 14. Trách nhiệm của thí sinh
    ...
    4. Phải tuân thủ các quy định sau đây trong phòng thi:
    ...
    n) Cấm mang vào phòng thi: Giấy than, bút xóa, đồ uống có cồn; vũ khí và chất gây nổ, gây cháy; tài liệu, thiết bị truyền tin hoặc chứa thông tin có thể lợi dụng để gian lận trong quá trình làm bài thi và quá trình chấm thi."
     
    Đồng thời, khoản 3 Điều 54 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông, ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT, được sửa đổi bởi khoản 17 Điều 1 Thông tư 05/2021/TT-BGDĐT cũng quy định về hình thức xử lý đối với thí sinh vi phạm Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông như sau:
     
    "Điều 54. Xử lý thí sinh vi phạm Quy chế thi
    ...
    3. Đình chỉ thi:
    a)Đối với các thí sinh vi phạm một trong các lỗi sau đây: Đã bị xử lý bằng hình thức cảnh cáo một lần nhưng trong giờ thi bài thi đó vẫn tiếp tục vi phạm quy chế thi ở mức khiển trách hoặc cảnh cáo; mang vật dụng trái phép theo quy định tại Điều 14 Quy chế này vào phòng thi/phòng chờ hoặc khi di chuyển giữa phòng thi và phòng chờ; đưa đề thi ra ngoài phòng thi hoặc nhận bài giải từ ngoài vào phòng thi; viết, vẽ vào tờ giấy làm bài thi của mình những nội dung không liên quan đến bài thi; có hành động gây gổ, đe dọa những người có trách nhiệm trong kỳ thi hay đe dọa thí sinh khác; không tuân thủ hướng dẫn của cán bộ giám sát hoặc người quản lý phòng chờ khi di chuyển trong khu vực thi và trong thời gian ở phòng chờ;
    b)CBCT lập biên bản, thu tang vật (nếu có) và báo cáo Trưởng Điểm thi quyết định hình thức đình chỉ thi. Nếu Trưởng Điểm thi không nhất trí thì báo cáo Trưởng ban Coi thi quyết định. Thí sinh bị đình chỉ thi phải nộp bài thi, đề thi, giấy nháp cho CBCT, phải ra khỏi phòng thi ngay sau khi có quyết định và chỉ được rời khỏi khu vực thi khi hết thời gian của buổi thi;
    c) Thí sinh bị đình chỉ thi năm nào sẽ bị hủy kết quả toàn bộ các bài thi/môn thi trong kỳ thi năm đó. "
     
    Như vậy, có thể thấy đối với trường hợp bị thu điện thoại khi thi tốt nghiệp THPT thì có thể bị xử lý bằng hình thức đình chỉ thi, cụ thể trong những trường hợp trên. Hiện không có quy định nào về việc điện thoại sẽ bị thu giữ mà không trả lại, do đó chị có thể liên hệ trực tiếp với đơn vị tổ chức thi/cán bộ coi thi để hỏi về trường hợp của mình.
     
     
    Báo quản trị |