Bị tạm đình chỉ điều tra, viên chức quản lý có được hưởng phụ cấp chức vụ?

Chủ đề   RSS   
  • #563747 29/11/2020

    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1562)
    Số điểm: 9879
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 187 lần


    Bị tạm đình chỉ điều tra, viên chức quản lý có được hưởng phụ cấp chức vụ?

    Trước ngày 20/9/2020 áp dụng theo Điều 23 Nghị định 27/2012/NĐ-CP thì viên chức quản lý bị tạm đình chỉ vẫn sẽ được hưởng phụ cấp chức vụ. 

    Từ ngày 20/9/2020 áp dung Nghị định 112/2020/NĐ-CP có quy định về vấn đề này như sau:

    Căn cứ Điều 41 Nghị định 112/2020/NĐ-CP quy định:

    "Điều 41. Chế độ, chính sách đối với trường hợp đang trong thời gian bị tạm giữ, tạm giam, tạm đình chỉ công tác hoặc tạm đình chỉ chức vụ

    Cán bộ, công chức, viên chức đang trong thời gian bị tạm giữ, tạm giam, tạm đình chỉ công tác hoặc tạm đình chỉ chức vụ mà chưa bị xử lý kỷ luật thì áp dụng theo chế độ quy định như sau:

    1. Trong thời gian tạm giữ, tạm giam hoặc được cho tại ngoại nhưng áp dụng biện pháp cấm đi khỏi nơi cư trú mà không thể tiếp tục đi làm để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử hoặc tạm đình chỉ công tác mà chưa bị xem xét xử lý kỷ luật thì được hưởng 50% của mức lương hiện hưởng, cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có).

    Trường hợp cán bộ, công chức, viên chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý bị tạm đình chỉ chức vụ thì không được hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo, quản lý."

    Theo quy định trên thì trường hợp viên chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý bị tạm đình chỉ chức vụ thì không được hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo, quản lý.

     
    570 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563853   29/11/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Về vấn đề bị tạm đình chỉ điều tra, viên chức quản lý có được hưởng phụ cấp chức vụ nêu trên, thì không biết phụ cấp chức vụ này được tính dựa theo tiêu chí thời gian làm việc thực tế hay một tiêu chí cụ thể nào khác, bạn có thể cung cấp thêm thông tin được chứ.

     
    Báo quản trị |