Bị nhà hàng nợ lương khi không ký HĐLĐ thì có thể khiếu nại được không?

Chủ đề   RSS   
  • #591673 28/09/2022

    duongvo86

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:28/09/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bị nhà hàng nợ lương khi không ký HĐLĐ thì có thể khiếu nại được không?

    Chào Anh/Chị,
     
    Hiện em đang làm tại 1 nhà hàng ở Hado Centrosa q10, nhà hàng này trong tháng 8 vẫn là do người chồng vận hành. 
     
    Họ trục trặc trong hôn nhân, sau đó như người chồng nói là tranh chấp tài sản (là nhà hàng tại q10), đang đợi tòa thụ lý thanh lý tài sản. Và người chồng đã mở nhà hàng tại q1 (vẫn lấy tên quán cũ), người vợ thì giờ quản lý nhà hàng q10 (đã đổi tên nhà hàng).
     
    Và vấn đề là người chồng không trả lương tháng 8 cho tất cả nhân viên (theo lịch trả là 10/9). Sau đó người chồng nói là cho tạm ứng mỗi người 2 triệu và sẽ trả hết phần lương còn lại vào ngày 25/9 nếu người chồng quay về vận hành quán q10. Sau đó lại nói do không đạt được thỏa thuận với người vợ nên chỉ cố gắng tạm ứng được 1 triệu. 
     
    Và giờ thì nói rằng phải đợi thanh lý tài sản mới trả lương được.
     
    Em thấy quá vô lý, lương tháng 8 là phải thanh toán mà lại nói tạm ứng. Và chuyện tranh chấp tài sản sau hôn nhân là chuyện của họ mà giờ đổ lên nhân viên.
     
    Em muốn hỏi là có thể làm đơn khiếu nại không ạ (do đa số nhân viên là sinh viên làm thêm, không được ký HĐLĐ)?
     
    Và làm đơn thì nộp phòng LĐ thương binh xã hội q10 hay q1 ạ?
     
    103 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duongvo86 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591829   29/09/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 500


    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (293)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Bị nhà hàng nợ lương khi không ký HĐLĐ thì có thể khiếu nại được không?

    Chào bạn, đối với trường hợp của bạn, mình có một số thông tin gửi bạn tham khảo như sau:

    Căn cứ Điều 94 Bộ luật lao động 2019 quy định về nguyên tắc trả lương như sau:

    "Điều 94. Nguyên tắc trả lương

    1. Người sử dụng lao động phải trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng hạn cho người lao động. Trường hợp người lao động không thể nhận lương trực tiếp thì người sử dụng lao động có thể trả lương cho người được người lao động ủy quyền hợp pháp.

    2. Người sử dụng lao động không được hạn chế hoặc can thiệp vào quyền tự quyết chi tiêu lương của người lao động; không được ép buộc người lao động chi tiêu lương vào việc mua hàng hóa, sử dụng dịch vụ của người sử dụng lao động hoặc của đơn vị khác mà người sử dụng lao động chỉ định."

    => Theo đó, người sử dụng lao động có trách nhiệm trả lương đầy đủ, đúng hạn cho người lao động

    Nếu trường hợp người sử dụng lao động không trả lương đúng hạn cho người lao động có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 2 Điều 17 Nghị định 12/2022/NĐ-CP như sau:

    “Điều 17. Vi phạm quy định về tiền lương

    […]

    2. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn theo quy định của pháp luật; không trả hoặc trả không đủ tiền lương cho người lao động theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động; không trả hoặc trả không đủ tiền lương làm thêm giờ; không trả hoặc trả không đủ tiền lương làm việc vào ban đêm; không trả hoặc trả không đủ tiền lương ngừng việc cho người lao động theo quy định của pháp luật; hạn chế hoặc can thiệp vào quyền tự quyết chi tiêu lương của người lao động; ép buộc người lao động chi tiêu lương vào việc mua hàng hóa, sử dụng dịch vụ của người sử dụng lao động hoặc của đơn vị khác mà người sử dụng lao động chỉ định; khấu trừ tiền lương của người lao động không đúng quy định của pháp luật; không trả hoặc trả không đủ tiền lương theo quy định cho người lao động khi tạm thời chuyển người lao động sang làm công việc khác so với hợp đồng lao động hoặc trong thời gian đình công; không trả hoặc trả không đủ tiền lương của người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm khi người lao động thôi việc, bị mất việc làm; không tạm ứng hoặc tạm ứng không đủ tiền lương cho người lao động trong thời gian bị tạm đình chỉ công việc theo quy định của pháp luật; không trả đủ tiền lương cho người lao động cho thời gian bị tạm đình chỉ công việc trong trường hợp người lao động không bị xử lý kỷ luật lao động theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.[...]"

    Theo Điều 15 Nghị định 24/2018/NĐ-CP có quy định về thẩm quyền giải quyết khiếu nại về lao động như sau:

    Điều 15. Thẩm quyền giải quyết khiếu nại về lao động, an toàn, vệ sinh lao động

    1. Người sử dụng lao động có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu đối với quyết định, hành vi về lao động, an toàn, vệ sinh lao động của mình bị khiếu nại.

    2. Chánh Thanh tra Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, nơi người sử dụng lao động đặt trụ sở chính có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần hai đối với khiếu nại về lao động, an toàn, vệ sinh lao động khi người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết lần đầu theo quy định tại Điều 23 hoặc đã hết thời hạn quy định tại Điều 20 Nghị định này mà khiếu nại không được giải quyết.

    3. Thẩm quyền giải quyết khiếu nại về điều tra tai nạn lao động theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 39/2016/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2016 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật an toàn, vệ sinh lao động"

    => Theo đó, đầu tiên bạn phải thực hiện khiếu nại hành vi không trả lương cho bạn lên Chủ nhà hàng bạn đang làm việc, nếu người chủ vẫn không giải quyết thì bạn mới thực hiện khiếu nại lên Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi người sử dụng lao động đặt trụ sở chính.


     

     
    Báo quản trị |  
  • #592058   30/09/2022

    Bị nhà hàng nợ lương khi không ký HĐLĐ thì có thể khiếu nại được không?

    Chào bạn, về vấn đề của bạn mình có một số ý trao đổi như sau:

    NSDLĐ phải đảm bảo người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng hạn theo Điều 94 Bộ luật Lao động 2019:

    Người sử dụng lao động phải trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng hạn cho người lao động. Trường hợp người lao động không thể nhận lương trực tiếp thì người sử dụng lao động có thể trả lương cho người được người lao động ủy quyền hợp pháp.

    Tuy nhiên, cũng có trường hợp người sử dụng lao động được phép chậm lương người lao động, đó là vì lý do bất khả kháng mà đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng không thể trả lương đúng hạn. Khi đó doanh nghiệp chỉ được chậm lương không quá 30 ngày.

    NSDLĐ không trả lương đúng hạn cho người lao động có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 2 Điều 17 Nghị định 12/2022/NĐ-CP

    Đầu tiên bạn nên Gửi yêu cầu trực tiếp đến ban lãnh đạo công ty yêu cầu giải quyết tiền lương

    Nếu không được bạn có thể Khiếu nại tới Chánh Thanh tra Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

    Nếu khiếu nại lần hai không được giải quyết đúng thời hạn hoặc không đồng ý với quyết định giải quyết đó thì người lao động có quyền khởi kiện vụ án tại Tòa án

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dutquynhnhu@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/10/2022)
  • #592344   11/10/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1813)
    Số điểm: 12608
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 282 lần


    Bị nhà hàng nợ lương khi không ký HĐLĐ thì có thể khiếu nại được không?

    Trách nhiệm trả lương của người sử dụng lao động phải trả đúng thời hạn và đầy đủ. Mình liên hệ lại người sử dụng lao động để yêu cầu thực hiện đúng nghĩa vụ của mình. Nếu không chị có thể thực hiện khiếu nại theo Nghị định 24/2018/NĐ-CP quy định về giải quyết khiếu nại, tố cáo trong lĩnh vực lao động, giáo dục nghề nghiệp, người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng, việc làm, an toàn, vệ sinh lao động.

     

     
    Báo quản trị |