Bị mã tấu xả vào đầu

Chủ đề   RSS   
  • #5402 21/05/2009

    ThuanVo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị mã tấu xả vào đầu

    Tôi tên Võ Thành Thuận,19 tuổi ,hiện đang là sinh viên năm đầi đại học.  
                 
    Vào một buổi tối, tôi đang ngồi trong sân nhà của cô bạn mới quen( 3,4 ngày) tên Trâm thì có một thanh niên( tôi hoàn toàn không biết) đi xe máy dừng trước cổng gọi Trâm ra nói gì đó tôi không biết.Lúc này vẻ mắt người thanh niên rất bình thường ,không có vẻ gì là tức giận cả.Do đó tôi nghĩ anh ta là bạn của Trâm.Khoảng 10 phút sau khi anh ta chạy xe về ,thì có một thanh niên khác chở anh ta chạy đến trước nhà Trâm.Anh thanh niên lúc nãy phóng xuống và chạy nhanh vào phía tôi.

    Khi anh ta đến gần cổng thì tôi phát hiện tay anh ta cầm một cây mã tấu.Trâm có kêu tôi chạy nhưng vì quá bất ngờ và anh ta quá gần nên tôi không chạy được.Anh thanh niên đứng trước mặt tôi , 2 tay cầm cẩy mã tấu xã vào đầu tôi nhiều nhát(theo tôi cũng hơn 5,6 nhát).Lúc chém tôi ngổi trên băng ghế.Trong lúc chém mắt anh ta rất hung tợn và chửi thề nhìu.Nhưng vì tôi cố gắng đưa 2 tay ra đỡ nên 2 tay tôi bị thương nặng còn đầu thì không bị sao.Tôi có hỏi  "tại sao anh chém tui ?" mà anh ta không trả lời.Chém xong anh ta bỏ đi.

    Lúc bị chém tôi ngồi trên băng ghế đá cách cổng khoảng 1m,cách chỗ anh thanh niên phóng xuống xe khoảng 2m,còn Trâm thì ngồi bên phải tôi.Lúc tôi phát hiện anh ta rút hung khí ra thì anh ta cách tôi khoảng 1m mấy ( vì anh ta chưa bước vô cổng) .Kết quả tôi bị gãy xương khuỷa tay trái,mất ngón út bàn tay trái,bị 2 vết chém ở cổ bàn tay phải ,gãy nhiều xương ở đầu gối chân trái ( chắc kết quả giám định khoãng 50,60 %)

    Xin luật sư tư vấn giùm tôi anh ta bị tội cố ý gây thương tích hay tôi giết người.Bị phạt bao nhiêu năm.Nếu gia đình tôi không nhận tiền đền bù thì anh ta có bị phạt tù lâu hơn không?

    Còn 1 điều nữa xin luật sư tư vấn giùm tôi,trong những ngày tôi nằm viện thì tôi mới biết rằng trước đây Trâm và anh ta có quan hệ thân mật.Vì lúc tôi bị chém chỉ có Trâm là nhân chứng nên tôi sợ Trâm sẽ cho những lời khai không đúng.CA và Pháp Luật có cách nào để đối phó với vấn đền này không???
     
    7078 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #5403   21/05/2009

    Ls_HuynhQuocNam
    Ls_HuynhQuocNam

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2008
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Hành vi chém người

    Chào bạn!

    Trong thư bạn không nêu rỏ kết luận của cơ quan chức năng là tỷ lệ thương tật mà người thanh niên kia gây ra cho bạn là bao nhiêu %? Trong khi chém anh ta hướng vào đâu trên cơ thể của bạn nên tôi không thể khẳng định được là người thanh niên kia phạm vào tội gì theo quy định của Bộ luật hình sự. Tuy nhiên theo bạn mô tả rất có thể người thanh niên kia phạm vào "Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác" theo Điều 104 Bộ luật hình sự 1999

    Khi xét xử thì Hội đồng xét xử chỉ căn cứ vào hành vi phạm tội và đối chiếu với các quy định pháp luật để đưa ra mức án tùy thuộc vào tính chất, hành vi phạm tội của tội phạm cũng như nhân thân của tội phạm. Việc người phạm tội tự nguyện khắc phục hậu quả là đưa tiền chi phí điều trị cho bạn được quy định trong phần "các tình tiết giảm nhẹt trách nhiệm hình sự" theo quy định pháp luật. 

    Đối với việc lấy lời khai của nhân chứng thì Cơ quan công an và Tòa án có nghiệp vụ riêng vì vậy bạn hảy yên tâm. Thân ái chào bạn!

    Luật sư Huỳnh Quốc Nam
    DĐ: 0918317376

    LS. Huỳnh Quốc Nam 0927345567

     
    Báo quản trị |  
  • #5411   26/05/2009

    ThuanVo
    ThuanVo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tỷ lệ GD là 47% và khi anh ta chém tôi thì anh ta nhắm đầu tôi mà xả xuống.TUy nhiên,do tôi dùng 2 tay đỡ nên đầu hok có vấn đề gì.
     
    Báo quản trị |  
  • #5412   26/05/2009

    Ls_HuynhQuocNam
    Ls_HuynhQuocNam

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2008
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Cố ý gây thương tích

    Theo tôi người chém bạn có thể bị Viện kiểm sát truy tố theo khoản 2 Điều 104 Bộ luật hình sự 1999 về "Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác" mức hình phạt áp dụng tại khỏan 2 này từ hai đến bảy năm tù.

    LS. Huỳnh Quốc Nam 0927345567

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS. Huỳnh Quốc Nam 0927345567