Bị lừa tiền qua mạng xã hội, làm thế nào để lấy lại số tiền tôi đã chuyển?

Chủ đề   RSS   
  • #541971 27/03/2020

    TrucHau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Bị lừa tiền qua mạng xã hội, làm thế nào để lấy lại số tiền tôi đã chuyển?

    Kính chào Luật Sư.

    Hiện tôi đang làm việc tại Tp. HCM, cách đây 3 tháng tôi có quen một bạn người nước ngoài. Như những gì bạn đó nói với tôi thì bạn đó là một bác sĩ người Canada, hiện đang làm việc trên hợp đồng với WHO ở Somalia. Anh ấy nói tôi phải đăng ký kỳ nghỉ của anh ấy thì mới có thể về VN gặp tôi. Anh ấy gửi cho tôi địa chỉ email  văn phòng kỳ nghỉ của Tổ chức Y Tế Thế giới để tiến hành đăng ký. Và tôi đã làm theo những hướng dẫn của họ. Họ cung cấp thông tin thanh toán cho tôi để tôi có thể thực hiện việc thanh toán để đăng ký kỳ nghỉ cho anh ấy. Tôi đã 6.400 USD vào tài khoản họ cung cấp, một tài khoản với người đứng tên là người Việt Nam. Sau khi thanh toán thì đến nay anh ấy vẫn chưa về VN gặp tôi, và tôi biết mình đã bị lừa. Tôi muốn hỏi luật sư rằng, tôi có thể làm gì để lấy lại số tiền tôi đã mất. Rất mong luật sư giúp tôi.

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    1564 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TrucHau vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542416   30/03/2020

    Điều 174. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ96.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

    d) Tái phạm nguy hiểm;

    đ) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    e) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

    c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

    c) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    Chào chị, theo  Điều 174 BLHS và thông tin chị cung cấp thì đây là hành vi lừa đảo, chị cần trình báo với các cơ quan sau để tố giác tội phạm, kiến nghị khởi tố:

    a) Cơ quan điều tra trong Công an nhân dân;

    b) Cơ quan điều tra trong Quân đội nhân dân;

    c) Cơ quan điều tra của Viện kiểm sát nhân dân tối cao;

    d) Cơ quan điều tra của Viện kiểm sát quân sự Trung ương;

    đ) Bộ đội Biên phòng, cơ quan Hải quan, cơ quan Kiểm lâm, lực lượng Cảnh sát biển và các cơ quan khác của Công an nhân dân, Quân đội nhân dân được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra khi thực hiện nhiệm vụ trong lĩnh vực quản lý mà tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm thuộc quyền hạn điều tra của cơ quan mình thì tiến hành giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm đó

    Ngoài ra, theo câu chuyện của chị thì có thể người lừa chị là người Việt Nam bởi vì tài khoản ngân hàng là của người Việt Nam. Vì vậy khi tố giác chị cần mang theo giấy chuyển tiền, các thông tin liên quan đến việc chuyển tiền của chị, các thông tin khác trong quá trình trao đổi giữa hai người để cơ quan điều tra có thể vào cuộc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lqc2010 vì bài viết hữu ích
    TrucHau (31/03/2020)
  • #542485   31/03/2020

    TrucHau
    TrucHau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Dạ. em cảm ơn ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TrucHau vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/03/2020)
  • #542492   31/03/2020

    TrucHau
    TrucHau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Bầy giờ tôi phải làm gì trước tiên. Tôi chỉ biết tên và số tài khoản ngân hàng của họ, tôi có thể tố giác họ với cơ quan điều tra không?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TrucHau vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/03/2020)