Bị khách bùng hàng với số tiền sản phẩm khách đặt khá lớn

Chủ đề   RSS   
  • #464713 16/08/2017

    hana_00

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị khách bùng hàng với số tiền sản phẩm khách đặt khá lớn

    Thưa luật sư , có một bạn đấy đã đặt hàng trên mạng của tôi và bùng hàng của tôi lên đên tiền trên 3 triệu . Khi tôi nhắn tin thì em ấy chối bỏ và bảo gia đình em ấy nói chuyện với tôi chối bỏ mọi  trách nhiệm về hành vi của em ấy

    Khi tôi tìm hiểu thì tôi phát hiện hiện tại có đến hơn 4 shop cũng bị em ấy làm vậy giống như tôi có shop em ấy còn đặt lên đến  hơn 5 tr. tổng số tiền em ấy bùng của các shop lên đến hơn 10t triệu, bây giờ tôi phải làm sao ạ ?  em ấy phải chịu hành trách nhiệm trước hành vi của mình chứ ạ ? 

     
    6342 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464867   17/08/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2178)
    Số điểm: 12435
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1602 lần
    Lawyer

    Như thông tin bạn cung cấp, có người đã đặt hàng trên mạng và bùng hàng của bạn trị giá 3 triệu. Người mua chối bỏ và bảo gia đình nói chuyện với bạn chối bỏ mọi  trách nhiệm về hành vi của em ấy. Như vậy, người này có dấu hiệu của tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, tuy nhiên với số tiền 3 triệu đồng thì người này chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với trường hợp người này gây hậu quả nghiêm trọng hoặc trước đó đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản thì người mua đinh lăng của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
    Do đó, bạn cần làm đơn tố cáo gửi đến cơ quan công an cấp huyện nơi người mua đinh lăng cư trú để cơ quan công an thực hiện nhiệm vụ điều tra, xác minh vụ việc. Nếu có đủ cấu thành tội phạm, người này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 140 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Nếu không đủ cấu thành tội phạm, người này sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:
    ''1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    ...
    c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;''
     
    Tuy nhiên việc chứng minh hậu quả nghiêm trọng do hành vi không trả tiền của khách hàng gây ra khá khó khăn. Nếu không thể có đủ chứng cứ chứng minh để tố cáo hành vi của khách hàng ra cơ quan công an thì bạn có thể gửi đơn ra Tòa án dân sự để kiện khách hàng đó vì hành vi vi phạm nghĩa vụ trả tiền trong hợp đồng dân sự.
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    hana_00 (30/08/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.