Bị đơn ủy quyền cho luật sư tham gia phiên tòa thì có hợp lệ không?

Chủ đề   RSS   
  • #2602 21/04/2008

    Yeuthichdiendan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2007
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị đơn ủy quyền cho luật sư tham gia phiên tòa thì có hợp lệ không?

    Thưa luật sư,

    Mẹ tôi khởi kiện tranh chấp "hợp đồng mua bán nhà" và vụ án đã được đưa ra xử sơ thẩm. Tuy nhiên, phía bị đơn khôn đến mà ủy quyền cho Luật sư tham gia phiên tòa. Do thua kiện nên mẹ tôi đã kháng cáo. Việc xét xử vắng mặt bị đơn nêu trên đúng hay sai?

    Trân trọng!
     
    10844 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2603   21/04/2008

    LS_DinhVThao
    LS_DinhVThao

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trong vụ kiện tranh chấp về hợp đồng, bị đơn được cử luật sư đại diện tham gia phiên tòa.

    Chào bạn,

    Tòa án vẫn tiến hành xét xử vụ án trong trường hợp bị đơn vắng mặt tại phiên tòa mà có người đại diện hợp pháp tham gia phiên tòa.

    Nếu bị đơn đã ủy quyền cho luật sư đại diện tham gia phiên tòa và được tòa án chấp nhận thì tòa án có quyền xét xử vắng mặt bị đơn. (Khoản 2 Điều 202 #8db3e2;">Bộ Luật Tố tụng Dân sự)

    Trân trọng!
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: