BHXH người nước ngoài đã đủ tuổi nghỉ hưu?

Chủ đề   RSS   
  • #564061 30/11/2020

    nittokuvn

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    BHXH người nước ngoài đã đủ tuổi nghỉ hưu?

    Xin chào Luật sư,

    Công ty tôi làm việc hiện đang tham gia BHXH cho 2 bác người Nhật đã đủ tuổi nghỉ hưu ( 1 bác sinh năm 1955, 1 bác 1959). Theo Công văn 1064/LĐTBXH-BHXH ngày 18/03/2019 có hướng dẫn Người lđ nước ngoài di chuyển nội bộ và đủ tuổi nghỉ hưu thì không phải tham gia BHXH bắt buộc. Tuy nhiên, tôi có tìm đọc 1 số điều luật khác quy định về việc ký hđlđ với người nghỉ hưu yêu cầu phải: đang hưởng lương hưu, đủ thời gian đóng BHXH thì mới không phải tham gia BHXH.

    Như vậy luật này có áp dụng với người nước ngoài nếu họ đã đủ thời gian đóng BHXH ở nước họ rồi không ạ? Xin luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi xin cảm ơn!

     
    687 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nittokuvn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568342   27/02/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 10914
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 223 lần


    Tại Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội và Luật an toàn, vệ sinh lao động về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam:

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.

    2. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều này không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Nghị định này khi thuộc một trong các trường hợp sau:

    ...

    b) Người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 187 của Bộ luật Lao động."

    Như vậy, theo quy định nêu trên thì người lao động nước ngoài đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định của pháp luật lao động không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |