Bảo hiểm xã hội cho người lao động có ngày nghỉ ốm 14 ngày.

Chủ đề   RSS   
  • #604050 16/07/2023

    blue9

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 7 lần


    Bảo hiểm xã hội cho người lao động có ngày nghỉ ốm 14 ngày.

    Kính gởi Ban Tư Vấn Luật, 

    Tháng 01/2023 có 26 ngày làm việc ( bao gồm ngày nghỉ Lễ và ngày làm việc thực tế). Người lao động có 14 ngày nghỉ hưởng ốm và 12 ngày làm việc được hưởng lương. 

    Vậy, tháng 01 cả NSDLĐ và NLĐ có phải đóng BHXH hay không?.

    Cảm ơn Ban tư vấn. 

     
    214 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn blue9 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/07/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #604076   18/07/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (283)
    Số điểm: 2349
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 409 lần
    Lawyer

    Bảo hiểm xã hội cho người lao động có ngày nghỉ ốm 14 ngày.

    Chào bạn,

    Theo khoản 3 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

    Trường hợp của bạn trình bày chưa rõ, nên tôi hướng dẫn cách để bạn xác định như sau:

    Bước 1: Bạn cần xác định lại số ngày làm việc trong tháng 01/2023 (trừ số ngày nghỉ lễ, nghỉ hằng tuần).

    Bước 2: Giả sử số ngày làm việc trong tháng 01/2023 là 25 ngày trở lại, người lao động có làm việc 12 ngày (được hưởng lương) thì người lao động không làm việc dưới 14 ngày trong tháng, nên công ty phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động.

    Trường hợp số ngày làm việc trong tháng 01/2023 là 26 ngày trở lên, người lao động có làm việc 12 ngày (được hưởng lương) thì người lao động có từ 14 ngày trở lên không làm việc trong tháng, nên công ty không phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/07/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.