Bằng lái xe quá hạn và không có hồ sơ gốc có được cấp lại?

Chủ đề   RSS   
  • #556088 29/08/2020

    MinhPig
    Top 75
    Female
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (803)
    Số điểm: 20259
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 743 lần


    Bằng lái xe quá hạn và không có hồ sơ gốc có được cấp lại?

    (PLO)- Người có giấy phép lái xe quá hạn từ một năm kể từ ngày hết hạn, phải thi sát hạch cả lý thuyết và thực hành để cấp lại GPLX.

    Cụ thể, quy định tại Điều 36 Thông tư số 12/2017 quy định về đào tạo, sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải và được sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại Thông tư 38/2019, người có giấy phép lái xe (GPLX) quá hạn từ một năm kể từ ngày hết hạn, phải thi sát hạch cả lý thuyết và thực hành để cấp lại GPLX

    Trong đó, người bị mất GPLX phải nộp hồ sơ (do người lái xe lập thành 01 bộ gửi trực tiếp tại Sở GTVT) gồm: Đơn đề nghị đổi, cấp lại GPLX theo mẫu quy định, giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, bản sao chụp giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn.

    Nếu người lái xe còn hồ sơ gốc phù hợp với GPLX phải có các giấy tờ gồm: Biên bản chấm thi, Chứng chỉ tốt nghiệp khóa đào tạo lái xe. Tuy nhiên, đây là điều kiện không bắt buộc người lái xe phải có.

    Người lái xe cần biết, khi đến nộp hồ sơ cấp lại GPLX, người lái xe được Sở GTVT chụp ảnh trực tiếp và phải xuất trình bản chính GPLX, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn (đối với người nước ngoài) để đối chiếu.

    Thời gian cấp GPLX chậm nhất không quá mười ngày làm việc, kể từ ngày kết thúc kỳ sát hạch.

    Theo quy định của Thông tư số 188/2016 của Bộ Tài chính lệ phí thi được quy định như sau: lý thuyết là 90.000 đồng/1 lần thi, thi thực hành lái xe trong hình 300.000 đồng/1 lần thi, thi thực hành lái xe trên đường là 60.000 đồng/1 lần thi và lệ phí cấp GPLX là 135.000 đồng.

    Theo Báo pháp luật TP HCM

     

     

     
    975 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MinhPig vì bài viết hữu ích
    admin (31/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận