Bằng A2 có được chạy xe bằng A1 không?

Chủ đề   RSS   
  • #583536 30/04/2022

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Bằng A2 có được chạy xe bằng A1 không?

    Theo Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về phân hạng giấy phép lái xe như sau:
     
    1. Hạng A1 cấp cho:
     
    a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;
     
    b) Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật.
     
    2. Hạng A2 cấp cho người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1.
     
    3. Hạng A3 cấp cho người lái xe để điều khiển xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.
     
    4. Hạng A4 cấp cho người lái xe để điều khiển các loại máy kéo nhỏ có trọng tải đến 1.000 kg.
     
    5. Hạng B1 số tự động cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:
     
    a) Ô tô số tự động chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;
     
    b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;
     
    c) Ô tô dùng cho người khuyết tật.
     
    6. Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:
     
    a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;
     
    b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;
     
    c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.
     
    7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:
     
    a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;
     
    b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1.
     
    8. Hạng C cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:
     
    a) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;
     
    b) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;
     
    c) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2.
     
    9. Hạng D cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:
     
    a) Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;
     
    b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C.
     
    10. Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:
     
    a) Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;
     
    b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D.
     
    ...
     
    Như vậy, trường hợp người có bằng lái xe hạng A2 thì cũng sẽ lái những loại xe mà bằng lái A1 được phép lái.
     
    95 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #583561   30/04/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (380)
    Số điểm: 2710
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Bằng A2 có được chạy xe bằng A1 không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Bằng lái xe được chia thành các hạng bằng khác nhau, tương ứng với loại xe và dung tích khác nhau. Theo nguyên tắc, thì đối với loại bằng được cấp điều khiển phương tiện, dung tích xe 175 cm3 trở lên, hiển nhiên đủ điều kiện được phép điều khiển xe 175 cm3 trở xuống. Do đó mà bằng A2 có thể điều khiển xe của bằng A1.

     
    Báo quản trị |  
  • #583563   30/04/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (380)
    Số điểm: 2710
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Bằng A2 có được chạy xe bằng A1 không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Bằng lái xe được chia thành các hạng bằng khác nhau, tương ứng với loại xe và dung tích khác nhau. Theo nguyên tắc, thì đối với loại bằng được cấp điều khiển phương tiện, dung tích xe 175 cm3 trở lên, hiển nhiên đủ điều kiện được phép điều khiển xe 175 cm3 trở xuống. Do đó mà bằng lái xe A2 có thể điều khiển xe của bằng lái xe A1.

     
    Báo quản trị |