Bàn về Công ty mẹ - Công ty con

Chủ đề   RSS   
  • #498508 01/08/2018

    minhdat.law

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bàn về Công ty mẹ - Công ty con

    Thân chào mọi người;

    Theo điều 189 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định Một pháp nhân trở thành công ty mẹ của Công ty con, ngoài vấn đề sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc trên 50% tổng cổ phần phổ thông thì quan hệ mẹ con còn được thiết lập nếu:

    b) Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp quyết định bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó; "

    theo mọi người thì thế nào là quyền trực tiếp hoặc gián tiếp bổ nhiệm như điều luật quy định ? Điều này Luật chưa có hướng dẫn cụ thể. Mong được trao đổi với mọi người. 

    Xin cảm ơn. 

     
    2389 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #498510   01/08/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14889)
    Số điểm: 99409
    Cảm ơn: 3450
    Được cảm ơn 5303 lần
    SMod

    Bạn cứ tưởng tượng tình huống sau

    Công ty A sở hữu 100% cổ phần của cty B.

    Cty A và cty B cùng nhau thành lập cty C, trong đó A chiếm 5%, B chiếm 95%.

    Như vậy A có toàn quyền (trực tiếp) quyết định đối với B.

    A gián tiếp qua B có thể quyết định mọi việc đối với C.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    minhdat.law (03/08/2018)
  • #498617   03/08/2018

    minhdat.law
    minhdat.law

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    mình cảm ơn bạn đã phản hồi. tuy nhiên minh thấy vẫn chưa hợp lý.

    Như chúng ta biết, quan hệ công ty mẹ - con được quy định tại điều 189 Luật Doanh nghiệp:

    Điều 189. Công ty mẹ, công ty con

    1. Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông của công ty đó;

    b) Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp quyết định bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;

    c) Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó."ư

     

    Như vậy, nếu theo như bạn lý giải thì sẽ không cần quy định điểm b - vì chỉ cần quy định diểm a thì mặc nhiên các công ty sở hữu quá bán vốn đã trở thành công ty mẹ. không cần phải quy định chuyện có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp như bạn nêu, hoặc chỉ cần quy định về khía cạnh gián tiếp thôi. 

     

    Ngoài ra, mình thấy quy định nêu về quyền trực tiếp bổ nhiệm, chứ không phải quyền quyết định. trong khi theo cách lý giải của bạn là quyền chi phối nhờ nắm đa số vốn. 

    Cập nhật bởi minhdat.law ngày 03/08/2018 02:55:05 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #498662   03/08/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14889)
    Số điểm: 99409
    Cảm ơn: 3450
    Được cảm ơn 5303 lần
    SMod

    Tôi chỉ diễn giải giúp ý bạn thắc mắc. Phần còn lại là chuyện của bạn

     
    Báo quản trị |