Bạn trai có được giành quyền nuôi con?

Chủ đề   RSS   
  • #566315 08/01/2021

    Tranthiyenduyen

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Bạn trai có được giành quyền nuôi con?

    Em và bạn trai có được 1 em bé 7 tháng tuổi. Hiện nay bạn trai em đang đi chấp hành án 5 năm. Em và bạn trai không có đăng kí kết hôn chỉ tổ chức đám nối. Cho em hỏi nếu sau này bạn trai em ra tù muốn đăng kí nhận cha con và giành quyền nuôi con với em có được không ạ.! Em khá lo lắng ạ. Em cảm ơn.

     
    2696 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tranthiyenduyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566320   08/01/2021

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

    Điều 71. Nghĩa vụ và quyền chăm sóc, nuôi dưỡng

    1. Cha, mẹ có nghĩa vụ và quyền ngang nhau, cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    2. Con có nghĩa vụ và quyền chăm sóc, nuôi dưỡng cha mẹ, đặc biệt khi cha mẹ mất năng lực hành vi dân sự, ốm đau, già yếu, khuyết tật; trường hợp gia đình có nhiều con thì các con phải cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng cha mẹ.

    Như vậy, nếu bạn trai có cơ sở pháp lý xác định là cha của đứa bé thì anh ta có quyền mà pháp luật quy định. Tuy nhiên thực tế bên nào chứng minh có thể bảo đảm quyền lợi mọi mặt của đứa bé tốt hơn thì thường được giao trực tiếp nuôi con.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/01/2021) Tranthiyenduyen (09/01/2021)
  • #569322   25/03/2021

    Read_Free
    Read_Free

    Female
    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Tây (cũ)
    Tham gia:09/03/2021
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 53 lần


    Xin chào luật sư, Theo như ý của bạn Yến thì hai bạn chưa đăng kí kết hôn, có nghĩa là pháp luật chưa chứng nhận hai bạn là vợ chồng, chỉ có đám nối thì bạn trai kia vẫn có quyền dành nuôi con nếu bạn Yến kia không đủ kinh tế để nuôi dưỡng con à LS. Vậy có căn cứ hoặc dựa vào đâu để biết được là bạn nữ kia không đủ kinh tế để nuôi dưỡng con không ạ

    Em xin cảm ơn

     

    Hà Tâyyyyy. Cửa ngõ Thủ Đô

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Read_Free vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/03/2021)
  • #569513   29/03/2021

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Việc bạn Yến (như tên gọi mà bạn nêu) chưa đăng ký kết hôn không phủ nhận em bé không phải là con của bạn trai và chính người hỏi cũng đã khẳng định con chung rồi. Quyền nuôi con là quyền pháp định của cha mẹ không phụ thuộc hoàn cảnh cha mẹ đẻ của em bé.

    - Chỉ khi cả 2 người muốn đòi quyền trực tiếp nuôi con mới phát sinh việc chứng minh khả năng của bạn Yến. Việc chứng minh vừa là quyền vừa là trách nhiệm của các bên có liên quan đề đòi quyền cho mình. Điều này cũng không liên quan gì việc đã làm cưới nhau thực sự chưa hay mới chỉ làm đám nối như bạn nêu.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/03/2021)
  • #591240   22/09/2022

    Special29
    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (605)
    Số điểm: 4453
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 92 lần


    Bạn trai có được giành quyền nuôi con?

    Theo quy định tại Điều 14 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, dù có đủ điều kiện để đăng ký kết hôn nhưng không đăng ký mà chỉ sống chung với nhau như vợ chồng thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ, chồng. Nhưng quyền, nghĩa vụ với con vẫn được xác lập.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #591689   28/09/2022

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (161)
    Số điểm: 1570
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 45 lần


    Bạn trai có được giành quyền nuôi con?

    Về vấn đề này, theo mình sẽ căn cứ vào những yếu tố sau:

    Theo quy định tại Điều 14 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, dù có đủ điều kiện để đăng ký kết hôn nhưng không đăng ký mà chỉ sống chung với nhau như vợ chồng thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ, chồng. Nhưng quyền, nghĩa vụ với con vẫn được xác lập.

    Hai người có thể thỏa thuận về người nuôi con, nghĩa vụ, quyền của các bên khi không chung sống với nhau nữa. Trong trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ căn cứ vào quyền lợi của con để giao con cho người nào trực tiếp nuôi dưỡng.

    Tuy nhiên, có 02 trường hợp đặc biệt sau, Tòa án sẽ:

    Xem xét nguyện vọng của con nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên

    Mẹ trực tiếp nuôi con khi con dưới 36 tuổi. Dù vậy, nếu người mẹ không đủ điều kiện để nuôi con thì Tòa có thể xem xét giao con cho cha hoặc người khác đáp ứng đủ điều kiện.

    Trường hợp sau năm năm nếu bạn và  bạn trai cũ không thỏa thuận được ai là người trực tiếp nuôi con thì Tòa án có thể dựa trên các yếu tố sau để xác định bạn là người phù hợp nhất để nuôi con:

    bạn phải chứng minh được bản thân đủ điều kiện về tài chính, điều kiện, thời gian chăm sóc con để con có môi trường phát triển tốt nhất. Ngoài ra, bạn có thể bổ sung thêm chứng cứ chứng minh trong thời gian đó bạn nam kia bỏ mặc, không hề quan tâm, chăm sóc con.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthikimdung2000 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2022)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com