Bán tài sản của HTX

Chủ đề   RSS   
  • #534227 30/11/2019

    Bán tài sản của HTX

    Xin chào mọi người! Mình cần được tư vấn trường hợp như sau:
     
    -Năm 2008. cá nhân ông A  góp vốn vào HTX để cùng hợp tác kinh doanh bằng tài sản là xe ô tô, nên xe ô tô đã sang lên HTX.
     
    - Đến nay, ông A mất
     
    Vậy "HỢP TÁC XÃ XUẤT HÓA ĐƠN BÁN XE (MANG TÊN HTX) này có được không?
     
    - Nếu được thì căn cứ theo những văn bản nào ạ? Khi xuất bán thì cần những thủ tục gì?
    Mong được hỗ trợ sớm. Mình xin cảm ơn!
     
    1619 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kuri_yt_294112@yahoo.com.vn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #534230   30/11/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1966)
    Số điểm: 13153
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 253 lần


    Về vấn đề này của bạn thì tài sản của ông A (cụ thể là xe ô tô) đã được góp vào Hợp tác xã và sang tên cho Hợp tác xã nên tài sản này tại thời điểm góp vốn, làm thủ tục sang tên đã không còn thuộc về ông A nữa. Do đó, phía Hợp tác xã hoàn toàn có quyền định đoạt tài sản của mình, cụ thể ở đây là chiếc xe ô tô. Vì vậy, việc Hợp tác xã bán tài sản thì thông tin trên hóa đơn sẽ thể hiện nội dung bên bán là Hợp tác xã chứ không có cơ sở để thể hiện tên ông A (Bạn có thể tham khảo Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC).
     
    Về vấn đề quản lý tài sản, tại Điều 48 Luật Hợp xã 2012 có nêu:
     
    Điều 48. Tài sản của hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã
     
    ...
     
    3. Việc quản lý, sử dụng tài sản của hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã được thực hiện theo quy định của điều lệ, quy chế quản lý tài chính của hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã, nghị quyết đại hội thành viên và các quy định của pháp luật có liên quan.
     
    Theo đó, việc chuyển nhượng như thế nào thì bạn tham khảo tại điều lệ, quy chế quản lý tài chính của hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã, nghị quyết đại hội thành viên. Căn cứ vào những nội dung được quy định tại điều lệ, quy chế quản lý tài chính đấy mà các bên liên quan tiến hành thực hiện.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)