Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

Chủ đề   RSS   
  • #557481 08/09/2020

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1913)
    Số điểm: 87629
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1879 lần


    Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

    Liên quan đến giá trị pháp lý của bản sao được chứng thực từ bản chính, nhiều người vẫn thắc mắc về giá trị sử dụng của bản sao. Thực tế, nhiều trường hợp nộp bản sao đã được chứng thực quá 3 hoặc 6 tháng thì không được đơn vị tuyển dụng chấp nhận. Vậy thực hư vấn đề này ra sao?

    Quy định hiện hành: Khoản 1, 2 điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch

    "... Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

     Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác..."

    Điều 77 Luật công chứng 2014 quy định:

    Điều 77. Việc chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản của công chứng viên

    1. Công chứng viên được chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản.

    2. Việc chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản được thực hiện theo quy định của pháp luật về chứng thực.

    Đồng thời, pháp luật hiện hành không có bất kỳ quy định về việc hạn chế thời hạn sử dụng của bản sao đã được chứng thực hay được cấp từ sổ gốc.

    Xét dưới góc độ thực tiễn, cần có quy định cụ thể để phù hợp với thực tế rằng:

    - Bản sao “vô hạn”: Là bản sao được chứng thực từ các loại giấy tờ có giá trị vô hạn (bảng điểm, bằng cử nhân, kỹ sư…) thì bản sao có giá trị pháp lý vô hạn. Vì với các loại văn bằng, chứng chỉ về cơ bản thì sẽ không thay đổi đối với người được cấp, kể cả khi họ đã chết.

    - Bản sao “hữu hạn”: Là bản sao được chứng thực từ các loại giấy tờ có xác định thời hạn (chứng minh nhân dân…) thì bản sao chỉ có giá trị trong thời hạn bản gốc còn giá trị.bởi những loại giấy tờ đó có thể thay đổi sau một thời gian

    Theo mình, việc quy định thời hạn của bản sao cần phù hợp với từng loại cụ thể để phù hợp với cuộc sống và quy định của pháp luật.

     
    7472 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn shin_butchi vì bài viết hữu ích
    CtyTanAnGia (10/09/2020) HuyenVuLS (09/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • 2 thành viên cảm ơn enychi vì bài viết hữu ích
    duongnguyetyhct (09/09/2020) tuphapq5 (10/09/2020)
  • #557594   10/09/2020

    CtyTanAnGia
    CtyTanAnGia

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin hữu ích, tuy nhiên hiện nay các cơ quan, cơ sở kinh doanh vẫn yêu cầu 6 tháng gần nhất, như vậy vẫn không làm trái pháp luật.

    Vấn đề này vẫn còn bất cập lắm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CtyTanAnGia vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/09/2020)
  • #579982   29/01/2022

    Pháp luật Việt Nam hiện nay không quy định về thời hạn có hiệu lực của bản sao hợp lệ. Như vậy, có thể hiểu rằng thời hạn của bản sao hợp lệ là vô thời hạn. Điều này nảy sinh nhiều bất cập trên thực tế. Vì có nhiều khi các thông tin trên bản chính đã có sự thay đổi hoặc bản chính đã không còn giá trị pháp lý nhưng bản sao vẫn đang được sử dụng

     
    Báo quản trị |  
  • #580061   30/01/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 100
    Lớp 4

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (739)
    Số điểm: 6080
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 114 lần


    Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

    Cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ,

    Vấn đề bản sao luôn là vấn đề đáng quan tâm đối với các trường hợp làm việc với cơ quan nhà nước, một số trường hợp nộp hồ sơ không nhận bản sao y quá thời hạn 6 tháng. Qua bài viết, có thể thấy bản sao y tuy không có quy định về thời hạn nhưng cũng chỉ có giá trị trong khi bản chính còn hiệu lực. Chính vì thế đây có thể là căn cứ để cho các cá nhân, tổ chức khi làm việc với những trường hợp không nhận bản sao y do quá thời hạn.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #580125   30/01/2022

    Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

    Cảm ơn bài viết bổ ích của bạn. Hiện nay chưa có quy định về thời hạn của các bản sao y. Tuy nhiên thực tế, đối với những loại giấy tờ có giá trị thay đổi theo thời gian như CMND, sơ yếu lí lịch,.. các doanh nghiệp hay nhà tuyển dụng chỉ chấp nhận bản sao được sao y dưới 6 tháng để đảm bảo tính chính xác cao nhất

     
    Báo quản trị |  
  • #581356   11/03/2022

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 4650
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 63 lần


    Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

    Cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ,
     
    Vấn đề bản sao luôn là vấn đề đáng quan tâm đối với các trường hợp làm việc với cơ quan nhà nước, một số trường hợp nộp hồ sơ không nhận bản sao y quá thời hạn 6 tháng.
     
    Từ thông tin mà bạn chia sẻ, có thể thấy bản sao y tuy không có quy định về thời hạn nhưng cũng chỉ có giá trị trong khi bản chính còn hiệu lực mà thôi.
     
    Chính vì thế đây có thể là căn cứ để cho các cá nhân, tổ chức khi làm việc với những trường hợp không nhận bản sao y do quá thời hạn.
     
    Báo quản trị |  
  • #581357   11/03/2022

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 4650
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 63 lần


    Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

    Cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ,
     
    Vấn đề bản sao luôn là vấn đề đáng quan tâm đối với các trường hợp làm việc với cơ quan nhà nước, một số trường hợp nộp hồ sơ không nhận bản sao y quá thời hạn 6 tháng.
     
    Từ thông tin mà bạn chia sẻ, có thể thấy bản sao y tuy không có quy định về thời hạn nhưng cũng chỉ có giá trị trong khi bản chính còn hiệu lực mà thôi.
     
    Chính vì thế đây có thể là căn cứ để cho các cá nhân, tổ chức khi làm việc với những trường hợp không nhận bản sao y do quá thời hạn.
     
    Báo quản trị |  
  • #585789   25/06/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (326)
    Số điểm: 2500
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 44 lần


    Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

    Rất cảm ơn tác giả vì bài viết hay và hữu ích nhé. Hiện nay, rất nhiều người thắc mắc về giá trị của bản sao khi sao y từ bản chính. Tuy nhiên, bảo sao vô hạn và bản sau hữu hạn thì lần đầu mình được biết đến. Qua bài viết này mính học hỏi thêm được kiến thức mới

     
    Báo quản trị |  
  • #588931   31/07/2022

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp rất hữu ích. Bản sao y (hay tên gọi đầy đủ là bản sao y công chứng) là bản sao đầy đủ nội dung, thể thức của bản gốc và được công chứng, chứng thực bởi cơ quan có thẩm quyền được Nhà nước cấp phép hoạt động. Bản sao y này theo quy định của pháp luật phải được sao y từ bản chính/ bản gốc. Tính pháp lý của bản sao y công chứng được quy định rất rõ tại Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP: “Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.” Như vậy, khi phát sinh các giao dịch trên thực tế khi cần phải sử dụng giấy tờ bạn hoàn toàn có thể nộp bản sao y công chứng thay cho bản gốc. Và giá trị pháp lý của những bản sao y này là ngang bằng với bản gốc.

     
    Báo quản trị |  
  • #589735   17/08/2022

    chaann
    chaann
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (403)
    Số điểm: 3425
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 46 lần


    Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả. Bản sao y là bản sao đầy đủ nội dung, thể thức của bản gốc và được công chứng, chứng thực bởi cơ quan có thẩm quyền được Nhà nước cấp phép hoạt động. Do đó, khi phát sinh các giao dịch trên thực tế khi cần phải sử dụng giấy tờ thì hoàn toàn có thể nộp bản sao y công chứng thay cho bản gốc. Và giá trị pháp lý của những bản sao y này là ngang bằng với bản gốc.

     
    Báo quản trị |  
  • #589741   17/08/2022

    ngoclua1001
    ngoclua1001

    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/08/2022
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

    Cảm ơn những thông tin chia sẻ của bạn. Với những thông tin trên đã phần nào giúp cá nhân tôi có cái nhìn đúng hơn về giá trị, hiệu lực của "bản sao", biết được thế nào là bản sao vô hạn - hữu hạn, cũng như sự hạn chế trong quy định của luật khi áp dụng thực tế.

     
    Báo quản trị |  
  • #590996   13/09/2022

    Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Qua đây mình cũng xin cung cấp thêm một vài thông tin liên quan. Bản sao y là bản sao đầy đủ, chính xác nội dung của bản gốc hoặc bản chính văn bản, được trình bày theo thể thức và kỹ thuật quy định, bao gồm:

    - Sao y từ văn bản giấy sang văn bản giấy.

    - Sao y từ văn bản điện tử sang văn bản giấy.

    - Sao y từ văn bản giấy sang văn bản điện tử.

    Việc sao y có thể thực hiện theo các phương thức sau:

    - Sao y từ văn bản giấy sang văn bản giấy được thực hiện bằng việc chụp từ bản gốc hoặc bản chính văn bản giấy sang giấy.

    - Sao y từ văn bản điện tử sang văn bản giấy được thực hiện bằng việc in từ bản gốc văn bản điện tử ra giấy.

    - Sao y từ văn bản giấy sang văn bản điện tử được thực hiện bằng việc số hóa văn bản giấy và ký số của cơ quan, tổ chức.
     
    Báo quản trị |  
  • #591763   29/09/2022

    Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ! Mặc dù đã có quy định rằng bản sao được chứng thực từ bản chính có giá trị sử dụng lâu dài, tuy nhiên nhiều cơ quan, công ty vẫn yêu cầu bản sao trong vòng 6 tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #592911   28/10/2022

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female


    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (170)
    Số điểm: 1645
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 23 lần


    Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

    Cảm ơn thông tin của bạn! Mình cứ nghĩ bản sao nào cũng sẽ có thời hạn 6 tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #595813   26/12/2022

    Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn?

    Cám ơn bài viết chia sẻ hữu ích của tác giả. Nhờ vậy mình biết được thời hạn của bản sao khi được sao y công chứng, tuy nhiên trong thực tế thì các cơ quan hầu hết đều yêu cầu văn bản sao y, công chứng trong vòng 06 tháng gần nhất trong khi có bản sao “vô hạn” và bản sao “hữu hạn” trong khi giấy tờ còn hiệu lực mà công chứng quá 06 tháng thì lại phải đi công chứng giấy tờ lại.

     
    Báo quản trị |