Bán hàng online không đăng ký có bị xử phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #587329 03/07/2022

    minhtai99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (217)
    Số điểm: 1835
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 48 lần


    Bán hàng online không đăng ký có bị xử phạt không?

    Tại Khoản 3, Khoản 4 Điều 62 Nghị định 98/2020/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 33 Điều 3 Nghị định 17/2022/NĐ-CP quy định ành vi vi phạm về thiết lập website thương mại điện tử hoặc ứng dụng thương mại điện tử trên nền tảng di động như sau:

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Không thông báo website thương mại điện tử bán hàng hoặc ứng dụng bán hàng với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định trước khi bán hàng hoặc cung ứng dịch vụ đến người tiêu dùng;

    b) Không thông báo sửa đổi, bổ sung khi có sự thay đổi thông tin liên quan đến website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử hoặc ứng dụng dịch vụ thương mại điện tử đã đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định;

    c) Gian dối hoặc cung cấp thông tin sai sự thật khi thông báo website thương mại điện tử bán hàng hoặc ứng dụng bán hàng;

    d) Giả mạo thông tin thông báo trên website thương mại điện tử bán hàng hoặc ứng dụng bán hàng.

    4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Không đăng ký website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử hoặc ứng dụng dịch vụ thương mại điện tử với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định;

    b) Nhận chuyển nhượng website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử hoặc ứng dụng dịch vụ thương mại điện tử mà không làm thủ tục chuyển nhượng hoặc không tiến hành đăng ký lại với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định;

    c) Triển khai cung cấp dịch vụ thương mại điện tử không đúng với hồ sơ đăng ký;

    d) Gian dối hoặc cung cấp thông tin sai sự thật khi đăng ký website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử hoặc ứng dụng dịch vụ thương mại điện tử;

    đ) Giả mạo thông tin đăng ký trên website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử hoặc ứng dụng dịch vụ thương mại điện tử;

    e) Sử dụng biểu tượng đã đăng ký để gắn lên website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử hoặc ứng dụng dịch vụ thương mại điện tử khi chưa được xác nhận đăng ký của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định;

    g) Tiếp tục hoạt động cung cấp dịch vụ thương mại điện tử sau khi chấm dứt hoặc bị hủy bỏ đăng ký.

    Như vậy, khi bán hàng online nhưng không đăng ký sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đến 30.000.000 đồng.

     

     

     
    57 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588723   30/07/2022

    Bán hàng online không đăng ký có bị xử phạt không?

    Thời gian gần đây, quá trình hồi phục kinh tế sau ảnh hưởng bởi dịch COVID-19, các tổ chức, cá nhân đang tích cực triển khai những hoạt động, giải pháp trong sản xuất, kinh doanh và một trong số những giải pháp đang được tổ chức, cá nhân tăng cường thực hiện là đăng ký thành lập các website bán hàng hay cung ứng dịch vụ có chức năng đặt hàng trực tuyến. Tuy nhiên, không phải nhiều tổ chức, cá nhân nắm rõ những quy định liên quan như website nào phải đăng ký với Bộ Công thương. Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin trên.

     
    Báo quản trị |  
  • #589291   02/08/2022

    phamminhhien0408
    phamminhhien0408

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:15/07/2022
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 450
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Bán hàng online không đăng ký có bị xử phạt không?

    Cá nhân mình thấy để quản lý việc bán hàng online khá khó, khi mà chỉ cần một chiếc điện thoại cùng tài khoản mạng thì dễ dàng trao đổi mua bán. Hiện nay đang có thông tin rằng zalo sẽ thu phí người dùng áp dụng với cá nhân, tổ chức kinh doanh đăng bán hàng trực tuyến trên đây và hiện đang vấp phải nhiều ý kiến trái chiều, đặc biệt những người họ chỉ sử dụng zalo. Thế nên những quy định pháp luật ngoài chú tâm đến người bán hàng cũng nên có quy định đối với nhà mạng không ảnh hưởng đến nhu cầu sử dụng mạng và quản lý được việc bán hàng online.

     
    Báo quản trị |