Bàn giao chung cư

Chủ đề   RSS   
  • #595071 30/11/2022

    Bàn giao chung cư

    Bàn giao chung cư thô được không?

     
    210 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn diep.sinhk15.chuyenlongan@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595076   30/11/2022

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (315)
    Số điểm: 2823
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Bàn giao chung cư

    Bạn có thể tham khảo ý kiến sau!

    Căn cứ tại khoản 3 Điều 13 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định:

    Điều 13. Trách nhiệm của chủ đầu tư dự án kinh doanh bất động sản

    3. Chỉ được phép bàn giao nhà, công trình xây dựng cho khách hàng khi đã hoàn thành xong việc xây dựng nhà, công trình xây dựng và các công trình hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng xã hội theo tiến độ ghi trong dự án đã được phê duyệt, bảo đảm kết nối với hệ thống hạ tầng chung của khu vực; trường hợp bàn giao nhà, công trình xây dựng thô thì phải hoàn thiện toàn bộ phần mặt ngoài của nhà, công trình xây dựng đó.”

    Mặt khác căn cứ tại khoản 3 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 quy định:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    3. Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.”

    Theo đó, chung cư được xem là một loại nhà theo pháp luật Việt Nam, và chung cư có thể được bàn giao thô nếu tiến độ trong dự án được phê duyệt có quy định tiến độ bàn giao là xây dựng thô. Đồng thời khi bàn giao nhà thô thì phải hoàn thiện toàn bộ phần mặt ngoài của nhà.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haohao2912 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/12/2022)
  • #595124   30/11/2022

    Bàn giao chung cư

    Căn cứ Luật Xây dựng 2014 có quy định như sau:
    Điều 124. Bàn giao công trình xây dựng

    1. Việc bàn giao công trình xây dựng phải tuân thủ các quy định sau:

    a) Đã thực hiện nghiệm thu công trình xây dựng theo đúng quy định của pháp luật về xây dựng;

    b) Bảo đảm an toàn trong vận hành, khai thác khi đưa công trình vào sử dụng.

    Đồng thời tại Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có quy định:
    Điều 13. Trách nhiệm của chủ đầu tư dự án kinh doanh bất động sản

    3. Chỉ được phép bàn giao nhà, công trình xây dựng cho khách hàng khi đã hoàn thành xong việc xây dựng nhà, công trình xây dựng và các công trình hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng xã hội theo tiến độ ghi trong dự án đã được phê duyệt, bảo đảm kết nối với hệ thống hạ tầng chung của khu vực; trường hợp bàn giao nhà, công trình xây dựng thô thì phải hoàn thiện toàn bộ phần mặt ngoài của nhà, công trình xây dựng đó.

    =>> Theo đó chỉ được bàn giao căn hộ chung cư khi đã hoàn tất hiện nghiệm thu công trình xây dựng và bảo đảm an toàn trong vận hành, khai thác khi đưa công trình vào sử dụng. Trường hợp bàn giao nhà chung cư thô thì phải hoàn thiện toàn bộ phần mặt ngoài của nhà, công trình xây dựng đó.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thanhngoc209 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/12/2022)