Bán đất phải qua 183 ngày đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #588052 24/07/2022

    huynhthanhch

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:22/07/2022
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 785
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 31 lần


    Bán đất phải qua 183 ngày đúng không?

    Em có mảnh đất muốn bán nhưng nghe nói nay đất muốn bán là phải qua 183 ngày phải không ạ? Mong mọi người giúp đỡ 

     
    260 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn huynhthanhch vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/07/2022) vantrinh4120@gmail.com (24/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588053   24/07/2022

    Bán đất

    Chào bạn, mình xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:

    - Hiện nay, pháp luật không có quy định nào về việc chỉ được phép chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có quyền sử dụng đất tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày. Do đó, bạn có thể chuyển nhượng quyền sử dụng đất bất cứ khi nào có nhu cầu, miễn là đảm bảo đủ điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 188 Luật Đất đai 2013.

    - Tuy nhiên, vấn đề mà bạn đề cập tới, mình nghĩ có liên quan đến quy định sau: Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 63/2013/NĐ-CP thì:

    Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

    [...]

    2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

    Cá nhân chuyển nhượng có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam theo quy định tại Khoản này phải đáp ứng các điều kiện sau:

    a) Tại thời điểm chuyển nhượng, cá nhân chỉ có quyền sở hữu, quyền sử dụng một nhà ở hoặc một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó);

    b) Thời gian cá nhân có quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày;

    c) Nhà ở, quyền sử dụng đất ở được chuyển nhượng toàn bộ;

     [...]”

    Như vậy, đối với cá nhân chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam, thời gian cá nhân có quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng đạt mức tối thiểu là 183 ngày nhà ở, quyền sử dụng đất ở đó được chuyển nhượng toàn bộ thì thu nhập từ việc chuyển nhượng đó sẽ được miễn thuế TNCN.

    Thông tin đến bạn. Hy vọng câu trả lời của mình giúp ích cho bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn vantrinh4120@gmail.com vì bài viết hữu ích
    huynhthanhch (24/07/2022) vantrinh4120@gmail.com (24/07/2022) ThanhLongLS (25/07/2022)
  • #588055   24/07/2022

    huynhthanhch
    huynhthanhch

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:22/07/2022
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 785
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 31 lần


    Cảm ơm bạn nhé

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn huynhthanhch vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/07/2022) vantrinh4120@gmail.com (24/07/2022)
  • #588093   24/07/2022

    Bán đất

    Xin trả lời câu hỏi của bạn.Hiện nay, không có quy định nào về việc chỉ được phép chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có quyền sử dụng đất tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày. Để chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì chỉ cần có đủ điều kiện của bên chuyển nhượng.
     
    Theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất được chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có đủ các điều kiện sau:IFrame
     
    - Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế tại khoản 1 Điều 168 Luật Đất đai 2013.
     
    - Đất không có tranh chấp.
     
    - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.
     
    - Trong thời hạn sử dụng đất.
     
    Như vậy, thông thường chỉ cần bên chuyển nhượng có đủ 04 điều kiện trên thì được phép chuyển nhượng. Tuy nhiên, trong một số trường hợp ngoài việc bên chuyển nhượng có đủ điều kiện thì bên nhận chuyển nhượng phải không thuộc trường hợp cấm nhận chuyển nhượng.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quangtuyenn98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/07/2022)