Bài tập luật thương mại

Chủ đề   RSS   
  • #572413 18/06/2021

    Hathithanh1304

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:18/06/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bài tập luật thương mại

    Công ty Việt Hùng gửi công văn đề nghị giao kết hợp đồng với công ty Bảo Nam vào ngày 12/10/2020, theo đó công ty Việt Hùng đặt mua 100 tấn cà phê với giá 30 triệu/ tấn và thanh toán sau khi công ty Việt Hùng nhận hàng. Ngày 15/10/2020 Công ty Bảo Nam gửi công văn trả lời đồng ý bán số hàng nói trên cho công ty Việt Hùng nhưng công ty Việt Hùng phải chịu toàn bộ chi phí vận chuyển. Ngày 20/10/2020 công ty Việt Hùng trả lời chấp nhận yêu cầu trên của công ty Bảo Nam. Cùng ngày công ty Bảo Nam nhận được trả lời chấp nhận của công ty Việt Hùng bằng Fax.

    Anh/ chị cho biết:

    a, Hợp đồng giữa Công ty Việt Hùng và Công ty Bảo Nam đã được giao kết chưa? Nếu có thì giao kết vào thời điểm?

    b, Đến thời điểm giao hàng, Công ty Bảo Nam chỉ có 80 tấn cà phê giao cho Công ty Việt Hùng. Hỏi Công ty Việt Hùng có thể phạt hợp đồng công ty Bảo Nam không? Tại sao? Nếu có thì mức phạt tối đa là bao nhiêu?

    c, Nếu công ty Việt Hùng và công ty Bảo Nam phát sinh tranh chấp thì chủ thể nào có thẩm quyền giải quyết tranh chấp giữa Công ty Việt Hùng và Công ty Bảo Nam? Giải thích tại sao?

     
    659 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hathithanh1304 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572793   28/06/2021

     

    Chào bạn,

    Minh xin phép trả lời câu câu a nhé:

    Căn cứ khoản 15 Điều 3 Luật thương mại 2005 quy định hình thức có giá trị pháp lý tương đương văn bản như sau:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    […]15. Các hình thức có giá trị tương đương văn bản bao gồm điện báo, telex, fax, thông điệp dữ liệu và các hình thức khác theo quy định của pháp luật.”

    Đồng thời, tại khoản 1 Điều 400 Bộ luật Dân sự 2015 quy định thời điểm giao kết hợp đồng như sau:

    Điều 400. Thời điểm giao kết hợp đồng

    1. Hợp đồng được giao kết vào thời điểm bên đề nghị nhận được chấp nhận giao kết.[…]”

    Như vậy, thời điểm công ty Bảo Nam gửi lời chấp nhận đề nghị giao kết qua fax với công ty Việt Hùng được tính là thời điểm hợp đồng được giao kết.

    Một số quan điểm và thông tin gửi đến bạn.

     
    Báo quản trị |