Bài tập chia di sản thừa kế?

Chủ đề   RSS   
  • #572422 18/06/2021

    phungphuong2002

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:18/06/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bài tập chia di sản thừa kế?

    Vợ chồng ông A và bà B có ba con là C,D,E. Tháng 10 năm 2019, Ông A chết do bệnh nặng không có di chúc. Sau khi ông A chết bà B quyết định chia tài sản của ông A cho các con. Đến tháng 1/2020 Bà N có dẫn con gái 10 tuổi về nhận bố. Cả gia đình đều đồng ý nhận Y là con của ông A. Tài sản chung của ông A và bà B có một căn nhà trị giá 1 tỷ 200 triệu, tài sản riêng của ông có 500 triệu.

    Hãy chia tài sản của ông A trong trường hợp trên.

     
    758 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungphuong2002 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572425   18/06/2021

    Bài tập chia di sản thừa kế?

    Giả sử: Đã có quyết định của Toà án về việc công nhận cha, con giữa B và Y.

    Theo Điều 610 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: “Mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền để lại tài sản của mình cho người khác và quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.”

    Tại Điểm a Khoản 1 Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định những người thừa kế theo pháp luật ở hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Và những người cùng hàng thừa kế sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau.

    => Trong tình huống trên thì Y sẽ được hưởng phần di sản bằng với phần di sản mà B, C,D, E được hưởng.

    * Di sản của A bao gồm tài sản riêng của A, phần tài sản của A trong tài sản chung với B, được tính như sau:

    - Tài sản riêng: 500 triệu đồng

    - Tài sản chung của A và B: 1 tỷ 200 triệu đồng.

    Theo khoản 2 Điều 66 Luật HNGĐ 2014 thì khi có yêu cầu về chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Theo đó, phần di sản của A trong khối tài sản chung là: 600 triệu đồng.

    * Như vậy, vì A có 5 người thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên phần di sản của A sẽ được chia đều cho 5 người:

    B=C=D=E=Y=(500.000.000 đồng + 600.000.000 đồng)/5= 220.000.000 đồng/người.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentai1066@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/06/2021)