Áp dụng khoản 2 điều 133 Bộ luật dân sự 2015

Chủ đề   RSS   
  • #452450 24/04/2017

    Áp dụng khoản 2 điều 133 Bộ luật dân sự 2015

    Các bác cho em hỏi vấn đề này với ạ? Khoản 2, điều 133, Bộ luật Dân sự 2015 (có hiệu lực từ ngày 1-1-2017) quy định “trường hợp giao dịch dân sự vô hiệu nhưng tài sản đã được đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền, sau đó được chuyển giao bằng một giao dịch dân sự khác cho người thứ ba ngay tình và người này căn cứ vào việc đăng ký đó mà xác lập, thực hiện giao dịch thì giao dịch đó không bị vô hiệu”. Ví dụ như A bán nhà cho b và b đã có làm giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với ngôi nhà này. Nhưng sau đó b lại bán cho c nhưng c chưa đăng kí tại cơ quan. Giả sử giao dịch giữa a và b là vô hiệu thì căn cứ theo khoản 2 điều 133 a có đòi lại căn nhà từ c không ạ? Truờng hợp a bán cho b nhưng b chưa đăng kí sau đó b bán cho c và lúc này c đã đăng kí thì nếu giao dịch giữa a và b vô hiệu thì a có đòi c lại căn nhà đuợc không ạ?

     
    21002 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #452470   25/04/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44888
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1718 lần


    Chào bạn , vấn đề bạn nêu có chỗ hơi mâu thuẫn:

    Nếu giao dịch giữa A và B vô hiệu thì làm sao có thể làm được Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà được nhỉ? 

    Cần làm rõ mấu chốt của việc đăng ký tài sản là bất động sản, vì khi đăng ký rồi thì bất động sản này đã thuộc về B. 

     
    Báo quản trị |  
  • #452537   25/04/2017

    Re

    Ở những truờng hợp chồng bán nhà mà không cho vợ biết. Th này vẫn có thể làm giấy chứng nhận
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chehoangdung vì bài viết hữu ích
    trang_u (26/04/2017)
  • #452558   26/04/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44888
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1718 lần


    chehoangdung viết:
    Ở những truờng hợp chồng bán nhà mà không cho vợ biết. Th này vẫn có thể làm giấy chứng nhận

    Chào bạn chehoangdung, trong trường hợp này, cần xác định rằng căn nhà đó được mua ở giai đoạn nào? Trước thời kỳ hôn nhân hay trong thời kỳ hôn nhân? 

     
    Báo quản trị |  
  • #452449   24/04/2017

    Hỏi về khoản 2, Điều 133, Bộ luật Dân sự 2015

    Khoản 2, điều 133, Bộ luật Dân sự 2015 (có hiệu lực từ ngày 1-1-2017) quy định “trường hợp giao dịch dân sự vô hiệu nhưng tài sản đã được đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền, sau đó được chuyển giao bằng một giao dịch dân sự khác cho người thứ ba ngay tình và người này căn cứ vào việc đăng ký đó mà xác lập, thực hiện giao dịch thì giao dịch đó không bị vô hiệu”. Ví dụ như A bán nhà cho b và b đã có làm giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với ngôi nhà này. Nhưng sau đó b lại bán cho c nhưng c chưa đăng kí tại cơ quan. Giả sử giao dịch giữa a và b là vô hiệu thì căn cứ theo khoản 2 điều 133 a có đòi lại căn nhà từ c không ạ? Truờng hợp a bán cho b nhưng b chưa đăng kí sau đó b bán cho c và lúc này c đã đăng kí thì nếu giao dịch giữa a và b vô hiệu thì a có đòi c lại căn nhà đuợc không ạ?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chehoangdung vì bài viết hữu ích
    woodsland (01/08/2017)
  • #452745   28/04/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4957)
    Số điểm: 28005
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1841 lần
    Lawyer

    Chào chehoangdung!

    Bạn đọc không hết nội dung của điều luật nên mới có việc hỏi như vậy, luật sư trích dẫn nguyên văn khoản 2, Điều 133 Bộ luật Dân sự năm 2015 để bạn tham khảo và có cho mình câu trả lời đối với thắc mắc của mình nhé.

    Điều 133. Bảo vệ quyền lợi của người thứ ba ngay tình khi giao dịch dân sự vô hiệu

    "2. Trường hợp giao dịch dân sự vô hiệu nhưng tài sản đã được đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền, sau đó được chuyển giao bằng một giao dịch dân sự khác cho người thứ ba ngay tình và người này căn cứ vào việc đăng ký đó mà xác lập, thực hiện giao dịch thì giao dịch đó không bị vô hiệu.

    Trường hợp tài sản phải đăng ký mà chưa được đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì giao dịch dân sự với người thứ ba bị vô hiệu, trừ trường hợp người thứ ba ngay tình nhận được tài sản này thông qua bán đấu giá tại tổ chức có thẩm quyền hoặc giao dịch với người mà theo bản án, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền là chủ sở hữu tài sản nhưng sau đó chủ thể này không phải là chủ sở hữu tài sản do bản án, quyết định bị huỷ, sửa".

    Trường hợp chuyển nhượng nhà đất nêu trên thì phải thực hiện thủ tục đăng ký theo quy định, khi đó quyền của C mới được pháp luật bảo vệ.

    Trên đây là nội dung trả lời của luật sư Dương Văn Mai cho thắc mắc của bạn.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |