Anh chị em tranh chấp thừa kế nhà đất không có di chúc, tặng cho

Chủ đề   RSS   
  • #189023 27/05/2012

    HUYPHAT20082008

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Anh chị em tranh chấp thừa kế nhà đất không có di chúc, tặng cho

    Tôi có vài thắc mắc xin nhờ Luật sư giải đáp dùm?

          Ông, bà nội tui có 4 người con và có căn nhà cấp 4 gắn liền với 2.600m vuông đất(Nhà đó Ba tui ở từ nhỏ đến giờ). Năm 1995 Ông nội tui mất, đến năm 2000, bà nội cho căn nhà cấp 4 và 2.600m vuông đất cho ba tui đứng tên mà chỉ cho bằng miệng không có giấy tờ cho tặng gì hết, sau đó Ba tui làm GCN QSD đất mang tên Ba tui.

    Đến năm 2008 bà nội tui mất, 3 người anh em của Ba tui làm đơn kiện đòi chia di sản thừa kế là Căn nhà cấp 4 và 2.600m vuông đất đó. Hồ sơ đất của Ba tui không có một chữ ký hay giấy cho tặng của Ông Bà nội zì hết, chỉ có ghi chú đất cha mẹ cho năm 1990 ( Không đúng với thực tế là Bà nội cho năm 1995 từ đó chị em mới đi kiện là ba tui tự ý làm GCN QSD Đất).

    Xin Quý Luật sư giải đáp?

    1. Nếu chị em Ba tui thắng kiện thì chia làm sao?
    2. Theo luật thì 1 nửa của Ông nội, 1 nửa của Bà nội, Ông nội chết quá 10 năm zậy 1 nửa của ông Nội mặc nhiên thuộc về Ba tui hay Bà nội tui ? nếu Toà án nói GCN QSD đất của Ba tui là ko hợp Pháp?

     XIN CHÂN THÀNH CÁM ƠN!!!
     
    29988 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HUYPHAT20082008 vì bài viết hữu ích
    haubshp (25/03/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #189043   27/05/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2771 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:
              Theo thông tin bạn nêu thì GCN QSD đất cấp cho Ba bạn như vậy là không đúng pháp luật. Nếu các cô, chú bác của bạn khởi kiện tranh chấp về thừa kế thì 1/2 giá trị nhà đất đó sẽ được phân chia cho các thừa kế của bà nội bạn theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676 BLDS.
              Phần di sản của ông bạn đã hết thời hiệu khởi kiện về thừa kế nên gia đình bạn được tiếp tục sử dụng. Ba bạn chỉ được tiếp tục sử dụng phần diện tích nhà đất của ông bạn chứ không được cấp GCN QSD đất và cũng không được định đoạt.
              Nếu có tranh chấp xảy ra thì sau khi bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật mà Ba bạn không thi hành thì các nguyên đơn sẽ yêu cầu Thi hành án cưỡng chế thi hành án. Do vậy, tốt nhất gia đình bạn nên thỏa thuận để chia thừa kế của bà nội bạn sao cho có tình, có lý.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    HUYPHAT20082008 (28/05/2012) nguyenhongsy57@gmail.com (18/08/2021)
  • #189083   28/05/2012

    HUYPHAT20082008
    HUYPHAT20082008

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin Luật sư giải đáp thêm dùm tui?
         Nếu thoả thuận chia di dản với anh chị em của Ba tui thì tui nên thoả thuận chia phần của Bà nội ra làm 4 phần hay chia luôn của phần Ông nội tui. Anh chị em Ba tui yêu cầu Ba tui chia ra làm 04 phần Bằng nhau toàn bộ đất và căn nhà. Zậy nấu toà án chia theo pháp luật thì chia ra làm sao? Xin Luật sư giải đáp them dùm? Chân thành cám ơn!!!
     
    Báo quản trị |  
  • #190121   30/05/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2771 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
                  Phần di sản của ông nội bạn (1/2) đã hết thời hiệu khởi kiện nên gia đình bạn được tiếp tục sử dụng. Nếu có tranh chấp thì Tòa án chỉ chia 1/2 giá trị nhà đất đó (phần di sản của bà nội bạn) cho các thừa kế; Cô, chú, bác của bạn. Do vậy, bạn cần cân nhắc để thương lượng với các cô, chú, bác của mình.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #191530   05/06/2012

    kimtan_647
    kimtan_647

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính thưa các Luật sư, Tôi có 2 sự việc muốn hỏi như sau:

    Thứ nhất: Ông cố tôi có chia tài sản cho ông cố và 4 anh em của ông đều rõ ràng. Nhưng hiện giờ khu đất thổ mộ gồm 600m2 ( nó là khu đất chung), ở phường không cho lập nữa mà bắt buộc phải bốc lên hết. Ô A con của người thứ 4 tự đứng ra giải quyết mà không cho gia đình tôi tham gia, bây giờ gia đình tôi không biết gì hết (Chúng tôi là con cháu của người thứ 3: Từ việc di dời, mua bán khu đất đó).
     Các Luật sư cho tôi hỏi, chúng tôi có quyền gì không, có được hưởng gi không?

    Thứ hai: Gia đình tôi có ba mẹ và 6 anh chị em. Tài sản gồm 1 căn nhà và 1200 m2. Ba tôi mất sớm năm 1989 lúc tôi 5 tuổi, lúc đó tôi chưa biết gì. Hiện giờ mẹ tôi chia đất cho 4 anh em lớn trong nhà, con tôi với người con trai út là chưa. Phần đất còn lại mẹ tôi đã bán hết. Hiện giờ tôi đã lớn khôn muốn xin mẹ 1 số vốn nhỏ để làm ăn nhưng mẹ tôi không cho. Vì thời gian ba tôi mất đã hơn 10 năm, vậy tôi có quyền để tranh chấp tài sản đó hay không? Và nếu có sẽ là bao nhiêu.
    Ba tôi mất đã lâu nếu tính 10 năm sau thì tôi cũng còn quá nhỏ để hiểu luật này.

    Cảm ơn các Luật sư rất nhiêu!
    Rất mong se có hồi âm của các luật sư!
    Kimtan

    .
     
    Báo quản trị |  
  • #193273   12/06/2012