18 tuổi có thể đi kiện được không?

Chủ đề   RSS   
  • #569259 23/03/2021

    Thinuongpq

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    18 tuổi có thể đi kiện được không?

    Tôi sinh 11/1/2003 thì đã đủ tuổi để có thể kiện phải không ạ luật sư??

     
    1476 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thinuongpq vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569568   30/03/2021

    Theo Điều 69 Bộ Luật tố tụng dân sự 2015 thì năng lực pháp luật tố tụng dân sự và năng lực hành vi tố tụng dân sự của đương sự là người từ đủ 18 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi tố tụng dân sự. Năng lực pháp luật tố tụng dân sự là khả năng có các quyền, nghĩa vụ trong tố tụng dân sự. Năng lực hành vi tố tụng dân sự là khả năng tự mình thực hiện quyền, nghĩa vụ tố tụng dân sự hoặc ủy quyền cho người đại diện tham gia tố tụng dân sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #569753   31/03/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1312)
    Số điểm: 10171
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 192 lần


    Căn cứ Khoản 3 Điều 69 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định:
    "3. Đương sự là người từ đủ mười tám tuổi trở lên có đầy đủ năng lực hành vi tố tụng dân sự, trừ người mất năng lực hành vi dân sự hoặc pháp luật có quy định khác."
    Theo đó, bạn đủ 18 tuổi thì đã đủ tuổi đê tự nộp đơn khởi kiện và tham gia tố tụng tại Tòa án rồi bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |