17 tuổi quan hệ tình dục đồng tính với người 15 tuổi có vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #569111 18/03/2021

    17 tuổi quan hệ tình dục đồng tính với người 15 tuổi có vi phạm pháp luật không?

    Cho em hỏi E bị đồng tính, năm nay em 17t 4 tháng mà bạn kia nam kia 15 tuổi rùi, hai người đều quan hệ tình dục tự nguyện hết, không biết có bị vi phạm gì k ạ, và ví dụ tới lúc 3 mẹ bạn 15t phát hiện báo công an 

    E có bị gì không ạ.

    Vì cả hai đều tự nguyện hết.

    Cập nhật bởi leminhvu ngày 18/03/2021 07:40:21 PM
     
    1060 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leminhvu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569578   30/03/2021

    Theo Khoản 1 Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 thì người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị phạt tù từ 1 đến 5 năm. Tuy nhiên trong trường hợp của bạn, bạn chưa đủ 17 tuổi nên vẫn chưa đủ điều kiện cấu thành tội.

     
    Báo quản trị |  
  • #569611   30/03/2021

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 273 lần


    Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 quy định:
     
    Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi
     
    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
     
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:
     
    a) Phạm tội 02 lần trở lên;
     
    b) Đối với 02 người trở lên;
     
    c) Có tính chất loạn luân;
     
    d) Làm nạn nhân có thai;
     
    ...
     
    Như vậy, trường hợp này người vi phạm có thể bị khởi tố về tội danh giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, mức án từ 3 đến 10 năm.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #580878   27/02/2022

    17 tuổi quan hệ tình dục đồng tính với người 15 tuổi có vi phạm pháp luật không?

    Căn cứ theo quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về hành vi giao cấu với người chưa đủ 16 tuổi như sau: 
     
    - Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm. 
     
    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm: 
     
    + Phạm tội 02 lần trở lên; 
     
    + Đối với 02 người trở lên; 
     
    + Có tính chất loạn luân; 
     
    + Làm nạn nhân có thai; 
     
    + Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%; 
     
    + Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh. 
     
    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm: 
     
    + Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên; 
     
    + Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội. 
     
    - Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm. 
     
    Như vậy, theo như quy định trên thì người nào đủ 18 tuổi trở lên thực hiện hành vi giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi cho dù người đó đồng ý thì cũng sẽ phạm tội giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Không phân biệt đó là quan hệ giữa nam và nữ hay là quan hệ đồng tính. 
     
    Tuy nhiên do hiện tại bạn chưa đủ 18 tuổi (17 tuổi) nên theo quy định trên sẽ không phạm tội với trường hợp này. 
     
    Báo quản trị |  
  • #594023   21/11/2022

    Special29
    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (606)
    Số điểm: 4473
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 92 lần


    17 tuổi quan hệ tình dục đồng tính với người 15 tuổi có vi phạm pháp luật không?

    Theo Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP thì dù là cùng giới nhưng hành vi thực hiện vẫn được coi là một hành vi quan hệ tình dục. Vậy nên nếu có các biểu hiện của tội phạm liên quan đến quan hệ tình dục thì vẫn sẽ bị xử lý theo đúng quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Special29 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2022)
  • #594756   30/11/2022

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1744)
    Số điểm: 11299
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 227 lần


    17 tuổi quan hệ tình dục đồng tính với người 15 tuổi có vi phạm pháp luật không?

    Như các nội dung phản hồi ở trên thì đã xác định rõ rằng hành vi của bạn là không vi phạm pháp luật. Nhưng xét trên góc độ phát triển của con người thì ở độ tuổi của hai bạn vẫn chưa đủ hoàn thiện về thể chất lẫn ý thức. Do đó, bên cạnh ham muốn cá nhân thì các bạn vẫn nên chú ý sức khỏe cũng như sự phát triển bình thường về nhận thức của mình. Khi hai bạn đã có thể chịu trách nhiệm với bản thân (hình sự và dân sự) thì lựa chọn như thế nào là quyền của các bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)
  • #594766   30/11/2022

    17 tuổi quan hệ tình dục đồng tính với người 15 tuổi có vi phạm pháp luật không?

    chào bạn, về vấn đề của bạn thì mình có một số nội dung trao đổi như sau:

    căn cứ Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 quy định:

    "Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi


    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    ..."

    Ở đây không quy định phân biệt hành vi nam giao cấu với nữ hay nam giao cấu với nam hay nữ giao cấu với nữ, chỉ cần thực hiện hành vi như là sử dụng bộ phận sinh dục nam, bộ phận khác trên cơ thể (ví dụ: ngón tay, ngón chân, lưỡi...), dụng cụ tình dục xâm nhập vào bộ phận sinh dục nữ, miệng, hậu môn của người khác với bất kỳ mức độ xâm nhập nào.

    Tuy nhiên do bạn chưa đủ 18 tuổi nên không là đối tượng bị xử lý theo quy định nêu trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dutquynhnhu@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)