16 tuổi có thể đăng ký khai sinh cho con được không?

Chủ đề   RSS   
  • #562687 15/11/2020

    Phanngoc0303

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    16 tuổi có thể đăng ký khai sinh cho con được không?

    Dạ cho e hỏi năm nay e 16 tuổi chồng e 27 tuổi. Vợ chồng e vừa sinh con, vậy e có thể làm giấy khai sinh cho bé được không ạ? Và e mới 16 tuổi chồng e có phải chịu trách nhiệm gì không ạ?

     

     
    674 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phanngoc0303 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563008   20/11/2020

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 742 lần


     

    Phanngoc0303 viết:

     

    Dạ cho e hỏi năm nay e 16 tuổi chồng e 27 tuổi. Vợ chồng e vừa sinh con, vậy e có thể làm giấy khai sinh cho bé được không ạ? Và e mới 16 tuổi chồng e có phải chịu trách nhiệm gì không ạ?

     

     

    Chào bạn, bạn đang thắc mắc hai vấn đề:

    1. Bạn có thể làm khai sinh cho con hay không?

    2. Chồng bạn có phải chịu trách nhiệm gì không?

    Xin giải đáp 2 vấn đề của bạn theo hướng như sau:

    Trước hết, bạn nên biết trách nhiệm của chồng bạn trong trường hợp này

    Khi bạn quan hệ tình dục với chồng, có thể bạn đang ở độ tuổi dưới 16 hoặc đủ 16, vì vậy chồng bạn có thể phải chịu trách nhiệm như sau:

    - Phạm Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (Điều 145 Bộ luật hình sự 2015)

    Với tội này, cùng với việc bạn đã mang thai và sinh con, chiếu theo quy định tại Điểm d Khoản 2 của Điều luật thì chồng bạn sẽ phải nhận hình phạt từ 3 đến 10 năm tù.

    - Không phạm tội nếu khi quan hệ tình dục bạn đã trên 16 tuổi và hoàn toàn tự nguyện.

    Như vậy, bạn cần căn cứ vào độ tuổi của bạn khi quan hệ tình dục để biết trách nhiệm hình sự của chồng bạn. 

    Sau khi nắm được thông tin trên, việc làm giấy khai sinh cho cháu được giải quyết như sau:

    Hai bạn chưa có chứng nhận đăng ký kết hôn nên không đủ giấy tờ để làm khai sinh cho cháu như đối với trẻ em bình thường khác (Xem các giấy tờ yêu cầu khi đăng ký khai sinh tại Điều 9 Nghị định 123/2015/NĐ-CP)

    Giải quyết trường hợp này, bạn có thể thực hiện theo 2 cách:

    Cách 1: Đăng ký khai sinh ngay cho cháu, nhưng thực hiện theo thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha. (Khoản 2 Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP)

    Nếu chồng bạn muốn được ghi nhận là cha hợp pháp của cháu, anh ta phải thực hiện yêu cầu làm thủ tục nhận con đồng thời với việc đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha. (Căn cứ vào Khoản 3 Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP)

    Hồ sơ đăng ký khai sinh kết hợp đăng ký nhận cha, mẹ, con theo quy định tại Khoản 2 Điều 15 Thông tư 04/2020/TT-BTP bao gồm:

    - Tờ khai đăng ký khai sinh, Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

    - Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay thế Giấy chứng sinh 

    - Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con 

    Cách 2: Chờ đến khi bạn đủ tuổi kết hôn rồi mới làm khai sinh.

    Khoản 3 Điều 16 Thông tư 04/2020/TT-BTP quy định:

    "Trường hợp con do người vợ sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn, chưa được đăng ký khai sinh mà khi đăng ký khai sinh, vợ chồng có văn bản thừa nhận là con chung thì thông tin về người cha được ghi ngay vào Giấy khai sinh của người con mà không phải làm thủ tục đăng ký nhận cha, con."

    Bằng cách này, thủ tục đăng ký khai sinh cho con bạn sẽ đơn giản hơn phần nào, tuy nhiên bạn phải chờ thêm 2 năm nữa.

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 20/11/2020 05:14:53 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/11/2020)